కొత్త పార్లమెంట్: కొత్త బంగారు ప్రపంచం

భారత పార్లమెంటు భవనంలోకి

మార్పుపై ప్రధాని మోదీ వ్యాఖ్య

2047 నాటికి భారతదేశం అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా మారుతుంది

అందుకు సభ్యులంతా కలిసికట్టుగా కృషి చేయాలి: మోదీ

అర్థవంతమైన చర్చలు జరగాలి: ఓం బిర్లా

రాజ్యాంగ విలువల పరిరక్షణకు కృషి చేయాలి: ఖర్గే

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 19: కొత్త పార్లమెంట్ భవనంలోకి వెళ్లడం కొత్త భవిష్యత్తుకు నాంది అని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అభిప్రాయపడ్డారు. మంగళవారం పార్లమెంటు ఉభయ సభల సభ్యులు కొత్త పార్లమెంట్ భవనం (పార్లమెంట్ హౌస్ ఆఫ్ ఇండియా)లోకి వెళ్లే ముందు పాత భవనంలోని సెంట్రల్ హాల్‌లో ఏర్పాటు చేసిన సమావేశంలో ఆయన మాట్లాడారు. “భారతదేశానికి చాలా గొప్ప వారసత్వం ఉంది. చరిత్ర అంతా– మనం భావి భారతాన్ని చిన్న కాన్వాస్‌పై చిత్రించగలమా? కాదు. మన వారసత్వ చరిత్ర ప్రకారం మనకు చాలా ఆకాంక్షలు/కలలు మరియు తీర్మానాలు ఉన్నాయి. వాటిని చిత్రీకరించడానికి చిన్న కాన్వాస్ సరిపోదు. 2047 నాటికి భారతదేశాన్ని సూపర్ పవర్‌గా అభివృద్ధి చేసేందుకు ప్రతి పార్లమెంటు సభ్యుడు చేతులు కలపాలని ఆకాంక్షించారు. 1952లో ప్రారంభించబడిన పార్లమెంటు పాత భవనంలో 41 మంది వివిధ దేశాధినేతలు ప్రసంగాలు చేశారు. ఏడు దశాబ్దాలలో 4 వేలకు పైగా చట్టాలు రూపొందించబడ్డాయి. ఆర్టికల్ 370 వంటి వాటిని నిలిపివేశారు. జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో మన రాజ్యాంగం అమల్లోకి వచ్చింది. మేము అక్కడ (కశ్మీర్‌లో శాంతిని నెలకొల్పాము) అభివృద్ధి పట్ల ఆకాంక్ష, ఉత్సుకత మరియు అంకితభావం వల్లే ఇదంతా సాధ్యమైంది, ”అని ఆయన గుర్తు చేశారు. కొత్త భవనంలోకి వెళ్లే సమయంలో.. పాత భవనాన్ని పాత పార్లమెంట్ భవనంగా పేర్కొనడం సరికాదని పేర్కొంటూ.. ‘సంవిధాన్ సదన్’ పేరును ప్రతిపాదించారు. పార్లమెంటు ఉభయ సభలను రాజ్యాంగ దేవాలయాలుగా పరిగణిస్తున్నారని ఉపరాష్ట్రపతి, రాజ్యసభ చైర్మన్ జగదీప్ ధన్‌ఖడ్ అన్నారు. అలాంటి దేవాలయాల్లో తూటాల వంటి మాటల యుద్ధం వల్ల ఎదురయ్యే అవరోధాలను, అడ్డంకులను అధిగమించాలని పిలుపునిచ్చారు. కొత్త పార్లమెంట్ భవనంలో అర్థవంతమైన, సానుకూల చర్చలు జరుగుతాయని ఆశిస్తున్నట్లు లోక్ సభ స్పీకర్ ఒంబిర్లా తెలిపారు. స్వావలంబనకు ప్రతీక కొత్త పార్లమెంటు భవనమని పీయూషాగోయల్ అన్నారు. రాజ్యసభలో ప్రతిపక్ష నేత, ఏఐసీసీ చీఫ్ మల్లికార్జున ఖర్గే మాట్లాడుతూ ఉభయ సభలు ఎంతో పవిత్రమైనవని, అలాంటి చోట రాజ్యాంగ విలువలను కాపాడేందుకు సభ్యులందరూ కట్టుబడి ఉండాలని కోరారు. పార్టీలకు అతీతంగా అందరూ కలిసి దేశ నిర్మాణానికి, దేశాన్ని, రాజ్యాంగాన్ని, ప్రజాస్వామ్యాన్ని పరిరక్షించాలన్నారు. మాజీ ప్రధాని, జేడీఎస్ అధినేత దేవెగౌడ కొంత భావోద్వేగంతో మాట్లాడారు. తాను బతికుండగా కొత్త భవనంలోకి వెళ్లడం ఇష్టం లేదని వ్యాఖ్యానించారు. సెంట్రల్ హాల్ సమావేశం అనంతరం అధికార, ప్రతిపక్ష సభ్యులంతా కొత్త పార్లమెంట్ భవనానికి వెళ్లారు. ప్రధాని మోదీ వెంట మంత్రులు రాజ్‌నాథ్ సింగ్, అమిత్ షా, బీజేపీ చీఫ్ జేపీ నడ్డా ఉన్నారు.

భారత పార్లమెంట్ హౌస్

లోక్‌సభ సెక్రటేరియట్ పార్లమెంట్ కొత్త భవనానికి ‘పార్లమెంట్ హౌస్ ఆఫ్ ఇండియా’ అని పేరు పెట్టింది. దీనికి సంబంధించి పూర్తి చిరునామాను తెలుపుతూ జారీ చేసిన నోటిఫికేషన్‌ను సభ్యులకు అందజేశారు. ఇటీవల జి-20 సదస్సు నేపథ్యంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం రాష్ట్రపతిని ‘ప్రెసిడెంట్‌ ఆఫ్‌ ఇండియా’ అని పిలిచినా, కొత్త పార్లమెంటు భవనాన్ని ‘పార్లమెంట్‌ హౌస్‌ ఆఫ్‌ ఇండియా’గా పిలుస్తున్నారు. మోడీ సర్కార్ ‘ఇండియా’ పేరును క్రమంగా తొలగించి ‘భారత్’గా మారుస్తుందనే ఊహాగానాల నేపథ్యంలో.. తాజా నిర్ణయంపై పార్లమెంటు సభ్యులు చర్చిస్తున్నట్లు కనిపించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-20T04:20:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *