ఏపీ విద్య: విద్యార్థుల సర్టిఫికెట్లు మారాయి! పేర్లు కూడా లేవు..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-21T11:26:36+05:30 IST

పాఠశాల విద్యారంగంలో జగన్ ప్రభుత్వం ఘోరంగా ఆడుతోంది. మొన్నటి వరకు సీబీఎస్ఈ పాట పాడింది… ఇప్పుడు ప్లేటు ఫిరాయించింది. స్విట్జర్లాండ్‌కు చెందిన ఇంటర్నేషనల్ బాకలారియాట్ ఆర్గనైజేషన్ (IBO) సహకారంతో, ఇకపై రాష్ట్రంలో

ఏపీ విద్య: విద్యార్థుల సర్టిఫికెట్లు మారాయి!  పేర్లు కూడా లేవు..!

  • ఇక నుంచి IBOతో ఉమ్మడి ధృవీకరణ

  • పదవ మరియు ఇంటర్మీడియట్ పేర్లు కూడా లేవు

  • అన్ని సర్టిఫికెట్లపై IBO లోగో తప్పనిసరి

అమరావతి, సెప్టెంబరు 20 (ఆంధ్రజ్యోతి): పాఠశాల విద్యారంగంలో జగన్ ప్రభుత్వం ఘోరంగా ఆడుతోంది. మొన్నటి వరకు సీబీఎస్ఈ పాట పాడింది… ఇప్పుడు ప్లేటు ఫిరాయించింది. స్విట్జర్లాండ్‌కు చెందిన ఇంటర్నేషనల్ బాకలారియేట్ ఆర్గనైజేషన్ (ఐబీఓ) సహకారంతో రాష్ట్రంలో జాయింట్ సర్టిఫికేషన్ జారీ చేయాలని నిర్ణయించింది. ఈ మేరకు బుధవారం వెలగపూడిలోని సచివాలయంలో సీఎం జగన్‌ సమక్షంలో ఒప్పందం కుదిరింది. అయితే, ఈ విధానం ఎప్పుడు, ఎన్ని దశల్లో అమలవుతుందనేది కచ్చితంగా స్పష్టం చేయలేదు. కానీ తాజా ఒప్పందంతో ఎస్‌ఎస్‌ఎస్‌సీ బోర్డు జారీ చేసే టెన్త్ సర్టిఫికెట్, ఇంటర్ బోర్డు జారీ చేసే ఇంటర్మీడియట్ సర్టిఫికెట్ ఫార్మాట్ మారనుంది. ఇప్పటి వరకు ఆయా బోర్డుల పేరుతో జారీ చేసే సర్టిఫికెట్లపై తప్పనిసరిగా ఐబీఓ లోగో ఉండాలి. అలాగే ఇకపై పదో తరగతి, ఇంటర్మీడియట్ పేర్లు కనిపించవని ప్రభుత్వం చెబుతోంది. కొత్త విధానంలో నాలుగు రకాల కోర్సులు ఉంటాయని… 1-5 వరకు ప్రైమరీ ఇయర్స్ ప్రోగ్రామ్ (పీవైపీ), 6-10 వరకు మిడిల్ ఇయర్ ప్రోగ్రామ్ (ఎంవైపీ), 11, 12 తరగతులకు డిప్లొమా ప్రోగ్రామ్ (డీపీ) మరియు IB కెరీర్ సంబంధిత ప్రోగ్రామ్ (IBCP). . సర్టిఫికెట్లు కూడా జారీ చేస్తారు. అయితే 1-5 వరకు సర్టిఫికెట్లు ఇచ్చే అంశంపై స్పష్టత లేదు. ఇప్పుడు మార్కుల స్థానంలో గ్రేడ్ పాయింట్లు ఉంటాయి. అలాగే కొత్త విధానంలో మాతృభాష పూర్తిగా తొలగిపోతుందని తెలుస్తోంది. ఐబీ వ్యవస్థ విద్యార్థిని అంతర్జాతీయ స్థాయిలో పోటీపడేలా చేస్తుందని ప్రభుత్వం చెబుతోంది. అయితే ఆ సిలబస్‌ని ఇక్కడ అమలు చేయడం సాధ్యమేనా? టీచింగ్ స్కిల్స్, కాంప్రహెన్షన్ స్కిల్స్ పై చర్చించారు. ప్రస్తుతం దేశవ్యాప్తంగా 224 పాఠశాలల్లో మాత్రమే ఐబీ సిలబస్ ఉంది. కానీ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 45 వేల ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో అమలు చేయాలని నిర్ణయించింది. అలాగే ప్రైవేటు పాఠశాలల్లోనూ అమలు చేయాలని ఒత్తిడి తెస్తున్నారు. రాష్ట్రంలోని పాఠశాలల్లో 40 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. సర్టిఫికేషన్ ఎలా పని చేస్తుందనే దానిపై చాలా మందికి సందేహాలు ఉన్నాయి. అయితే కొత్త విధానం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత పాఠశాలల పేర్ల ముందు ఇంటర్నేషనల్ అనే పదాన్ని చేర్చనున్నారు. వచ్చే ఏడాది ఎన్ని పాఠశాలలు ఐబీని అమలు చేస్తాయనేది అస్పష్టంగా ఉన్నప్పటికీ, మొత్తం లక్ష్యం 12 సంవత్సరాలు అని ప్రభుత్వం చెబుతోంది. అంటే ఏడాదికి ఒక తరగతి చొప్పున 12 ఏళ్లలో 1 నుంచి 12వ తరగతి వరకు ఐబీని అమలు చేసే అవకాశం ఉంది. అయితే ముందుగా 10, 12 తరగతులపై ఎక్కువ దృష్టి పెట్టాలని సీఎం జగన్ చెబుతున్నారు. మరోవైపు, ఉపాధ్యాయులు దీనిని తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తున్నారు.

csr.jpg

పదేళ్ల తర్వాత ఫలితాలు: సీఎం

బుధవారం సచివాలయంలో సీఎం జగన్ సమక్షంలో ఐబీవో ప్రతినిధులు, పాఠశాల విద్యాశాఖ అధికారులు ఒప్పంద పత్రాలను మార్చుకున్నారు. ఈ సందర్భంగా సీఎం మాట్లాడుతూ.. ఐబీ వల్ల విద్యార్థులు అంతర్జాతీయ స్థాయిలో సత్తా చాటుతారన్నారు. ఇప్పుడు ఈ చర్యల ఫలితాలు పదేళ్ల తర్వాత కనిపిస్తాయి. IBO డైరెక్టర్ జనరల్ Olli-Pekka Hainonen వీడియో కాన్ఫరెన్స్ ద్వారా మాట్లాడుతూ… రాష్ట్రంలోని అన్ని పాఠశాలలకు IB అందించడమే తమ లక్ష్యమని చెప్పారు. ప్రస్తుతం భారతదేశంలోని 224 పాఠశాలల్లో IB అమలు చేయబడుతోంది. సమావేశంలో మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ, సీఎస్‌ జవహర్‌రెడ్డి, ఐబీ సీడీవో మాట్‌ కాస్టెల్లో తదితరులు పాల్గొన్నారు.

9జగన్.జెపిజి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-21T11:28:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *