సోనియా గాంధీ: ఓబీసీలకు కోటా ఇవ్వాలి

బిల్లును వెంటనే అమలు చేయాలి.

రాజీవ్ కల నెరవేరింది

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై సోనియా గాంధీ

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 20 (ఆంధ్రజ్యోతి): మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును వెంటనే అమలు చేయాలని కాంగ్రెస్ పార్లమెంటరీ పార్టీ చైర్ పర్సన్ సోనియా గాంధీ మోదీ ప్రభుత్వాన్ని డిమాండ్ చేశారు. దీన్ని వెంటనే అమలు చేయకుంటే మహిళలకు అన్యాయం జరుగుతుందని ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. అంతేకాదు ఈ కోటాలో ఎస్సీ, ఎస్టీ, ఓబీసీ మహిళలకు సబ్‌కోటా కల్పించాలని, కుల గణనను వెంటనే ప్రారంభించి బిల్లును సమర్థవంతంగా అమలు చేయాలని డిమాండ్‌ చేశారు. బుధవారం లోక్‌సభలో మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లుపై సోనియా మాట్లాడుతూ.. ‘భారతీయ మహిళలు రిజర్వేషన్‌ కోసం ఇంకా ఎన్నాళ్లు ఎదురుచూడాలి? రెండేళ్లు, ఆరేళ్లు, ఎనిమిదేళ్లు.. భారతీయ మహిళల పట్ల ఈ విధంగా వ్యవహరిస్తున్న తీరు సరైనదేనా?’ అని ప్రశ్నించారు.తాజా బిల్లును తక్షణమే అమలు చేయడం సాధ్యమవుతుందని ఆమె అభిప్రాయపడ్డారు.మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ప్రవేశపెట్టడం తన జీవితంలో ఒక గొప్ప ఘట్టంగా అభివర్ణించింది.తన భర్త రాజీవ్ గాంధీ హయాంలో మహిళలకు అవకాశం కల్పించే బిల్లును రూపొందించారని ఆమె గుర్తు చేశారు. మొదటి సారి స్థానిక సంస్థలలో పాల్గొనండి.

అయితే రాజ్యసభలో ఏడు ఓట్ల తేడాతో బిల్లు ఓడిపోయిందని, అయితే ఆ తర్వాత పీవీ నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం బిల్లుకు ఆమోదం తెలిపిందని సోనియా గుర్తు చేశారు. దాని ఫలితంగా దేశవ్యాప్తంగా ఎన్నికైన 15 లక్షల మంది మహిళా నేతలు స్థానిక సంస్థల్లో తమ బాధ్యతలను నిర్వహిస్తున్నారు. అయితే రాజీవ్ కల ఇప్పటికే సగం నెరవేరిందని, ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందితే ఆయన కల నెరవేరుతుందని అన్నారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు తన మద్దతును ప్రకటించడం ద్వారా సోనియా తన ప్రసంగాన్ని ప్రారంభించి, మహిళల గురించి కవితాత్మకంగా మరియు భావోద్వేగంతో మైనస్ చేశారు. స్వాతంత్య్రం కోసమే కాకుండా నవ భారత నిర్మాణం కోసం మహిళలు ప్రతి రంగంలో పురుషులతో భుజం భుజం కలిపి పోరాడారని అన్నారు.

ఓబీసీ కోటా అడిగిన ఎంపీలను సోనియా చంపాలనుకున్నారు: దూబే

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లులో ఓబీసీ కోటాను చేర్చాలని భావించిన కాంగ్రెస్ పార్టీ 2012లో వ్యతిరేకించిందని బీజేపీ ఎంపీ నిషికాంత్ దూబే అన్నారు.ఈ కోటా అడిగినందుకు సోనియాగాంధీ ఎంపీలను చంపాలనుకుందని ఆరోపించారు. ‘‘2012లో మహిళా బిల్లులో ఎస్సీ, ఎస్టీ కోటాపై కేంద్రమంత్రి వి.నారాయణస్వామి వివరిస్తుండగా.. సమాజ్‌వాదీ ఎంపీ యశ్వీర్‌సింగ్‌ చేతిలోని బిల్లు కాగితాలను లాక్కొని చించి.. సోనియా యశ్వీర్‌సింగ్‌ కాలర్‌ తీసుకుని చంపాలనుకున్నారు. ఎంపీలు.. బీజేపీ జోక్యం చేసుకోకుంటే తమ ఎంపీలు బతికే ఉండేవారు కాదని ములాయంసింగ్ కూడా చెప్పారు’’ అని దూబే వివరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-21T02:38:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *