థర్డ్ ఫ్రంట్ : మూడో కూటమికి లైన్ క్లియర్..! ఎన్డీయే, భారత్ పొత్తులను ఎదుర్కొంటాయా?

దేశ రాజకీయాలను కాంగ్రెస్, బీజేపీలు శాసిస్తున్నాయి. వారు చాలా కాలంగా ఆధిపత్యం చెలాయిస్తున్నారు. ఏ కూటమి ఏర్పాటైనా, ఎవరు ప్రయత్నించినా ఈ రెండు పార్టీల చేతుల్లోనే ముగుస్తుంది.

థర్డ్ ఫ్రంట్ : మూడో కూటమికి లైన్ క్లియర్..!  ఎన్డీయే, భారత్ పొత్తులను ఎదుర్కొంటాయా?

2024 ఎన్నికలు: వచ్చే సార్వత్రిక ఎన్నికలు భారతీయ జనతా పార్టీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే, కాంగ్రెస్ పార్టీల మధ్యే జరుగుతాయని ఇప్పటికే అనేక విశ్లేషణలు వెలువడుతున్నప్పటికీ. ఈ రెండు పొత్తులు కాకుండా దేశంలో మూడో కూటమి ఏర్పడే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈ రెండు కూటముల్లో లేని పార్టీలతో మూడో కూటమి ఏర్పడవచ్చు. ఈ రెండు కూటముల్లోని పార్టీలు మూడో కూటమిలో చేరే అవకాశాలు లేకపోలేదన్న అనుమానాలు కూడా వ్యక్తమవుతున్నాయి.

తాజాగా తమిళనాడుకు చెందిన అన్నాడీఎంకే భారతీయ జనతా పార్టీతో తెగతెంపులు చేసుకోవడంతో మూడో కూటమిపై ఆశలు చిగురించాయి. దేశంలో ఇప్పటికే చాలా జాతీయ, ప్రాంతీయ పార్టీలు ఒంటరిగా ఉన్నాయి. ఆ పార్టీలన్నీ ఏకతాటిపైకి వస్తే ఎన్డీయేకు, భారత్‌కు ప్రత్యామ్నాయంగా కూటమి ఏర్పడుతుంది.

ప్రధాన పార్టీలు రెండు కూటములు లేవు
బీజేపీ, కాంగ్రెస్ తర్వాత దేశంలోనే మూడో అతిపెద్ద జాతీయ పార్టీగా అవతరించిన బహుజన సమాజ్ పార్టీ ఒంటరిగానే పోటీ చేస్తామని చెప్పినా.. మూడో కూటమి ఏర్పడితే అందులో చేరే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. తెలంగాణలోని భారత రాష్ట్ర సమితి తృతీయ ఫ్రంట్‌కు మొగ్గు చూపే అవకాశాలు కూడా ఉన్నాయి. నిజానికి కేసీఆర్ ఎప్పటి నుంచో బీజేపీ, కాంగ్రెస్ లకు సమానమని చెబుతూ వస్తున్నారు. ఇది ఫెడరల్ ఫ్రంట్ అని కూడా అన్నారు. దీని ప్రకారం కొత్త కూటమి ఏర్పాటు దృష్ట్యా ఆయన ఈ కూటమిలో చేరవచ్చు.

ఒడిశాకు చెందిన బిజూ జనతాదళ్ పార్టీ కూడా రెండు కూటముల్లో లేదు. ఆ పార్టీ కూడా మూడో కూటమిలోకి వచ్చే అవకాశం ఉంది. ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలోని మూడు ప్రధాన ప్రాంతీయ పార్టీలైన తెలుగుదేశం పార్టీ, వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ, జనసేన పార్టీ కూడా రెండు కూటముల్లో లేవు. ఇందులో ఒకటి రెండు పార్టీలు మూడో కూటమిలోకి రావచ్చు. అలాగే హైదరాబాద్ కేంద్రంగా ఉన్న ఏఐఎంఐఎం పార్టీ కూడా మూడో కూటమిలో చేరే అవకాశం ఉంది. నిజానికి మూడో కూటమి గురించి ఒవైసీ కొద్దిరోజుల క్రితమే ప్రకటించారు. కేసీఆర్, మాయావతి ఒప్పుకుంటేనే తృతీయ కూటమి సాధ్యమని అన్నారు.

రాహుల్ గాంధీ: రైలులో ప్రయాణించిన కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ.. ప్రయాణికులతో చిట్ చాట్

వీరితో పాటు భారత కూటమి, ఎన్డీయే నుంచి అనేక పార్టీలు బయటకు వచ్చే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ముఖ్యంగా భారత కూటమిలోని పార్టీల పట్ల నితీష్ కుమార్ తీవ్ర నిరాశకు లోనయ్యారు. ప్రతిపక్షాలను ఏకతాటిపైకి తెచ్చేందుకు ఆయన చేస్తున్న ప్రయత్నాలకు తగిన గుర్తింపు రాలేదనే అసంతృప్తి సర్వత్రా వ్యక్తమవుతోంది. భారత కూటమి రెండో సమావేశం తర్వాత అంటి ముత్తానం కాంగ్రెస్ సహా ఇతర పార్టీలతో ఢీకొన్నట్లు తెలుస్తోంది. బయటకు వచ్చి మూడో కూటమిలో చేరినా ఆశ్చర్యపోనక్కర్లేదని అంటున్నారు. ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ కూడా భారత్ కూటమిలో చివరి వరకు కొనసాగే అవకాశాలు తక్కువగానే కనిపిస్తున్నాయి.

పంజాబ్‌కు చెందిన శిరోమణి అకాలీదళ్ కూడా ఏ కూటమిలోనూ లేదు. అంతేకాకుండా ఆ పార్టీ ప్రస్తుతం బీఎస్పీతో పొత్తులో ఉంది. బీఎస్పీ కూటమిలో చేరితే అకాలీదళ్ కూడా చేరుతుంది. వీటితో పాటు మహారాష్ట్రకు చెందిన వంచిత్ బహుజన్ అగాధి, అస్సాంకు చెందిన ఏఐయూడీఎఫ్, దేశంలోని అనేక చిన్న పార్టీలు మూడో కూటమిలో చేరవచ్చు.

మూడో కూటమికి కారణాలు
దేశ రాజకీయాల్లో కాంగ్రెస్, బీజేపీలదే ఆధిపత్యం. వారు చాలా కాలంగా ఆధిపత్యం చెలాయిస్తున్నారు. ఏ కూటమి ఏర్పాటైనా, ఎవరు ప్రయత్నించినా ఈ రెండు పార్టీల చేతుల్లోనే ముగుస్తుంది. అయితే ఇప్పటికే ఈ రెండు పార్టీల చేతుల్లో ఉన్న పొత్తుల దృష్ట్యా వీరి ప్రమేయం లేకుండానే మూడో కూటమి ఏర్పాటు కావచ్చని అంటున్నారు. ముఖ్యంగా జాతీయ పార్టీల ఆధిపత్యాన్ని వ్యతిరేకించే పార్టీలో ఈ కూటమి ఏర్పడే అవకాశం ఉంది.

ఏఐఏడీఎంకే బీజేపీ: బీజేపీకి షాక్.. ఎన్డీయేతో పొత్తు తెంచుకున్నట్లు అన్నాడీఎంకే అధికారికంగా ప్రకటించింది

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *