వందేళ్ల వైభవం… దేవానంద్ : నూరేళ్ల వైభవం… దేవానంద్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-26T01:38:20+05:30 IST

భారతీయ చలనచిత్ర పరిశ్రమ ఎప్పటికీ గుర్తుండిపోయే పేరు దేవానంద్. నటుడిగా, నిర్మాతగా, దర్శకుడిగా దేవానంద్ కీర్తి చిరస్థాయిగా నిలిచిపోతుంది. ఆరు దశాబ్దాల సుదీర్ఘ ప్రయాణంలో వంద సినిమాల్లో మెరిసి వెండితెరపై తనదైన ముద్ర వేశారు దేవానంద్. దేవానంద్ స్టైల్ అమ్మాయిలు…

వందేళ్ల వైభవం... దేవానంద్ : నూరేళ్ల వైభవం... దేవానంద్

‘గైడ్’లో వహిదా రెహమాన్‌తో…

భారతీయ చలనచిత్ర పరిశ్రమ ఎప్పటికీ గుర్తుండిపోయే పేరు దేవానంద్. నటుడిగా, నిర్మాతగా, దర్శకుడిగా దేవానంద్ కీర్తి చిరస్థాయిగా నిలిచిపోతుంది. ఆరు దశాబ్దాల సుదీర్ఘ ప్రయాణంలో వంద సినిమాల్లో మెరిసి వెండితెరపై తనదైన ముద్ర వేశారు దేవానంద్. అప్పట్లో దేవానంద్ స్టైల్‌కి అమ్మాయిలు ఫిదా అయిపోయారు. దేవానంద్ కనిపిస్తే డబ్బుల వర్షం కురుస్తుంది. హీరోయిజానికి, స్టార్ డమ్ కి కేరాఫ్ అడ్రస్ దేవానంద్. ఈ ప్రయాణంలో అతను పొందని విజయం లేదు. ఆయన అందుకోని అవార్డులు లేవు. 2001లో కేంద్ర ప్రభుత్వం దేవానంద్‌ను పద్మభూషణ్‌తో సత్కరించింది. ప్రస్తుతం బాలీవుడ్ దేవానంద్ శతజయంతి వేడుకలను జరుపుకుంటుంది. సెప్టెంబర్ 26. దేవానంద్ శత జయంతి. ఈ సందర్భంగా దేవానంద్ పాత సినిమాలను గుర్తు చేసుకుంటూ ఆయన జీవితాన్ని, వైభవాన్ని గుర్తు చేసుకున్నారు. దేవానంద్ 100 పేరుతో శని, ఆదివారాల్లో ముంబైలో ఫిల్మ్ ఫెస్టివల్ జరిగింది.ఈ సందర్భంగా ‘గైడ్’, ‘జానీ మేరా నామ్’, ‘సీఐడీ’ వంటి సూపర్ డూపర్ హిట్ చిత్రాలను ప్రదర్శించారు. ఈ సినిమాలన్నింటికీ అపూర్వ స్పందన లభించింది. దేవానంద్ శతజయంతి వైభవాన్ని పురస్కరించుకుని భారీ వేడుకను నిర్వహించి ఆ మహానటుడికి నివాళులర్పించాలని బాలీవుడ్ భావిస్తోంది.

కొనడానికి భయపడాల్సిన క్లాసిక్

దేవానంద్ కెరీర్‌లో ఓ మైలురాయి.. ‘గైడ్’. దర్శకుడిగా, నటుడిగా ఆయన స్టామినాను కొలిచిన చిత్రమిది. 1965లో విడుదలైన ఈ సినిమా ఆల్ టైమ్ ఇండియన్ క్లాసిక్స్‌లో ఒకటిగా నిలిచింది. ఆర్కే నారాయణ్ నవల ఆధారంగా ఈ సినిమా తెరకెక్కుతోంది. చిత్రీకరణలోనే ‘గైడ్‌’పై నెగిటివ్‌ ప్రచారం జరిగింది. కథ ప్రకారం, హీరోకి పెళ్లికాని మహిళతో అక్రమ సంబంధం ఉంది. ఆమెను మోసం చేసి జైలుకు వెళ్లాడు. చివరికి అతను సాధువుగా మారి మరణిస్తాడు. హీరోకి ప్రతికూల అంశాలు ఏమిటి? దేవానంద్ పై ఇలాంటి కథ చెల్లుబాటవుతుందా? విడుదలకు ముందే అందరూ ముక్కున వేలేసుకున్నారు. సినిమాను కొనేందుకు ఎవరూ ముందుకు రాలేదు. ఎట్టకేలకు సినిమా విడుదలై సంచలనం సృష్టించింది. ఆ ఏడాది ఫిల్మ్‌ఫేర్‌తో సహా అన్ని అవార్డుల్లోనూ ‘గైడ్’ హవా. భారతదేశం తరపున ఆస్కార్‌కు అధికారికంగా నామినేట్ చేయబడింది. దూరదర్శన్‌లో ఈ చిత్రం ప్రీమియర్‌గా ప్రదర్శించబడిన రోజు, ప్రజలు టీవీ సెట్‌లకు అతుక్కుపోవడంతో ప్రధాన నగరాల్లోని రోడ్లు నిర్మానుష్యంగా ఉన్నాయి. ఈ సినిమా రచయిత ఆర్కే నారాయణ్‌కి నచ్చలేదనేది ఒక సూచన. ‘నా గైడ్‌ తప్పుదారి పట్టించాడు’ అంటూ ఒక్క ముక్కలో ఆవేదన వ్యక్తం చేశాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-26T01:38:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *