భారత్ చర్య కెనడా రక్షణ మంత్రి బిల్ బ్లెయిర్‌ను ఆందోళనకు గురిచేస్తోంది

వీసాల సస్పెన్షన్ సరైనది కాదు

కెనడా రక్షణ మంత్రి బిల్ బ్లెయిర్ వ్యాఖ్యలు

టొరంటో, న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 25: కెనడా రక్షణ మంత్రి బిల్ బ్లెయిర్ మాట్లాడుతూ, తమ పౌరులకు వీసాల సస్పెన్షన్‌తో సహా భారతదేశం యొక్క చర్యలు ఆందోళనకరంగా ఉన్నాయని అన్నారు. ఖలిస్తాన్ టైగర్ ఫోర్స్ చీఫ్ హర్దీప్ సింగ్ నిజ్జర్ హత్య కేసు దర్యాప్తులో సహకరించాలని భారత్‌కు విజ్ఞప్తి చేశారు. కావున కలసికట్టుగా నిజానిజాలు తెలుసుకుని ఈ వివాదాన్ని సరైన రీతిలో పరిష్కరించాలని కోరారు. కెనడా జాతీయ టీవీ ఛానెల్ ‘సీబీసీ’, ‘ది వెస్ట్ బ్లాక్’లకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో ఆయన ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. కెనడాలో భారత్‌తో సంబంధాలు కలిగి ఉన్న భారతీయ సంతతికి చెందిన వారు పెద్ద సంఖ్యలో ఉన్నారని, వీసాల రద్దు తీవ్ర ప్రభావం చూపుతుందని ఆయన అన్నారు. భారత్‌తో సంబంధాలే ముఖ్యమని చెబుతూనే.. నిజ్జర్ హత్యకు సంబంధించిన ఆరోపణలు నిజమని తేలితే సీరియస్‌గా తీసుకుంటామని స్పష్టం చేశారు. ఇది తమ సార్వభౌమాధికారానికి సంబంధించిన అంశమని, పౌరులను, చట్టాన్ని కాపాడాల్సిన బాధ్యత ప్రభుత్వానిదేనన్నారు. ఇదిలా ఉంటే, జాతీయ దర్యాప్తు సంస్థ (NIA) ఖలిస్తానీ ఉగ్రవాది ఆడియో సందేశాలను స్వీకరించింది మరియు ‘సిక్స్ ఫర్ జస్టిస్’ నాయకుడు గురుపత్వంత్ సింగ్ పన్నును నిషేధించింది. భారతదేశాన్ని విభజించాలనేది అతని కోరిక అని వాటిని బట్టి తెలుస్తుంది. కాశ్మీర్‌ను ప్రత్యేక ముస్లిం దేశంగా తీర్చిదిద్దుతామన్నారు.

భారత రాయబార కార్యాలయాల ముందు నిరసనలు

కెనడాలోని భారత రాయబార కార్యాలయం ఎదుట ఖలిస్తాన్ వేర్పాటువాదులు సోమవారం నిరసనకు దిగారు. హింస జరగకుండా పోలీసులు భారీ బందోబస్తు ఏర్పాటు చేశారు. కెనడాకు చెందిన ‘సిక్కులు ఫర్ జస్టిస్’ సంస్థ ఆదివారం టొరంటో, ఒట్టావా మరియు వాంకోవర్‌లోని రాయబార కార్యాలయాల ముందు నిరసనలకు పిలుపునిచ్చింది. భారత రాయబారిని బహిష్కరించాలని ఆ సంస్థ డైరెక్టర్ జతీందర్ సింగ్ గ్రేవాల్ డిమాండ్ చేశారు.

లఖ్బీర్ కోసం 48 చోట్ల దాడులు.

ఖలిస్థాన్ ఉగ్రవాది లఖ్‌బీర్ సింగ్ లాండా మరియు అతని అనుచరుల కోసం పంజాబ్ పోలీసులు సోమవారం భారీ సెర్చ్ ఆపరేషన్ ప్రారంభించారు. ఫిరోజ్‌పూర్ మరియు దాని సమీప ప్రాంతాలలో 48 ప్రదేశాలపై దాడులు జరిగాయి. ఫిరోజ్‌పూర్‌లోని జిరా ప్రాంతంలో లఖ్బీర్ దోపిడీకి పాల్పడినట్లు సమాచారం అందుకున్న పోలీసులు కాల్పులు జరిపారు. ఇది అన్వేషణకు దారితీసింది.

భారత్‌లో జాగ్రత్త.. పౌరులకు కెనడా హెచ్చరిక

రెండు దేశాల మధ్య ఉద్రిక్తతల కారణంగా కెనడా తన పౌరులకు ప్రయాణ నవీకరణను జారీ చేసింది. భారత్ జాగ్రత్తగా ఉండాలని సూచించింది. కెనడాపై వ్యతిరేకత వ్యక్తమవుతోందని, సోషల్ మీడియాలో కూడా నిరసనలకు పిలుపులు వస్తున్నాయని పేర్కొంది.

కరణ్‌వీర్‌పై ఇంటర్‌పోల్ కన్నేసింది

బబ్బర్ ఖల్సా సభ్యుడు ఖలిస్తానీ కరణవీర్ సింగ్ ఇంటర్‌పోల్ వాంటెడ్ లిస్ట్‌లో చేరాడు. అతడిపై రెడ్ కార్నర్ నోటీసు జారీ చేశారు. కరణ్‌వీర్ హత్య, ఆయుధ చట్టం, ఉగ్రవాద కుట్ర వంటి అనేక కేసుల్లో నిందితుడు.

బంధాన్ని బలపరుద్దాం

అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌కు చెందిన ముగ్గురు వుషు ఆటగాళ్లకు చైనా వీసా నిరాకరించడంపై వివాదం కొనసాగుతుండగా, భారత్-చైనా మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను బలోపేతం చేయాలని ఆ దేశ రాయబారి ఝా లియు పిలుపునిచ్చారు. ప్రస్తుతం భారత్, చైనాల మధ్య సంబంధాలు స్థిరంగా ఉన్నాయని, ఇరుదేశాల నేతలు చర్చలు జరపాలని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. సమస్యల పరిష్కారానికి చైనా సిద్ధంగా ఉందన్నారు. ప్రపంచ అభివృద్ధి, శాంతి కోసం భారత్ సహా అన్ని దేశాలతో కలిసి పనిచేసేందుకు చైనా సిద్ధంగా ఉందని ఓ కార్యక్రమంలో ఆయన తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-26T01:39:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *