రాజ్యాంగం లేని పాలన జగన్ రెడ్డిది

2020-21 ఏపీ ప్రభుత్వ వ్యవహారాలపై అసెంబ్లీలో ప్రవేశపెట్టిన కంప్ట్రోలర్ అండ్ ఆడిటర్ జనరల్ నివేదిక ఎంత రాజ్యాంగ విరుద్ధమో మరోసారి బట్టబయలైంది. ఇది పూర్తిగా అడ్మినిస్ట్రేటివ్ మ్యాటర్ రిపోర్ట్. ఆర్థిక వ్యవహారాలపై నివేదిక. అప్పులు ధృవీకరించబడలేదు. వివరాలు ఇంకా గోప్యంగానే ఉన్నాయి. అయితే ఇతర ఆర్థిక అవకతవకలు.. రాజ్యాంగ విరుద్ధమైన పాలన గురించి… ప్రజాధనాన్ని ఎంత దారుణంగా దుర్వినియోగం చేస్తున్నారో కాగ్ స్పష్టం చేసింది.

అక్రమ నిర్మాణం అంటూ తొలుత సమీక్షించిన ప్రజావేదిక హాలును అదే వేదికపై నుంచి జగన్ రెడ్డి కిందకు దించారు. ఇది పూర్తిగా ప్రభుత్వ నిధులతో నిర్మించిన భవనం. ఇది అక్రమ నిర్మాణం కాదు. కానీ అక్కడ అతను ప్రజల డబ్బుకు ఎటువంటి బాధ్యత లేకుండా దానిని కూల్చివేసి తన మనోవ్యాధికి మొదటి సాక్ష్యం ఇచ్చాడు. శిథిలాలు ఇప్పటికీ ఉన్నాయి. ఆ భవనాన్ని కూల్చివేయడం వల్ల పదకొండు కోట్ల ప్రజాధనం వృధా అయింది. అమరావతి నిర్మాణాన్ని ఆపడం వల్ల ఎంత నష్టం జరిగిందో కూడా వివరించింది. అమరావతి నిర్మాణానికి యూసీలు ఇవ్వకపోవడంతో కేంద్రం పెండింగ్‌లో నిధులు విడుదల చేయలేదు. రాజధాని భూసేకరణ కోసం సీఆర్‌డీఏ రూ.2,244 కోట్లు ఖర్చు చేసిందని, సేకరించిన భూమి నేడు నిరుపయోగంగా ఉందన్నారు. ఇలా ప్రజాధనాన్ని దుర్వినియోగం చేయడం రాజ్యాంగ ఉల్లంఘనే

గ్రామ వార్డు సచివాలయాల వ్యవస్థ రాజ్యాంగ విరుద్ధమని కాగ్ సూటిగా స్పష్టం చేసింది. గ్రామ, వార్డు సచివాలయాలను ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా జగన్ ప్రభుత్వం రాజ్యాంగ నిబంధనలను నీరుగార్చిందని, రాజ్యాంగం నిర్దేశించిన విధంగా పౌరులకు, పరిపాలనకు మధ్య వారధిగా ఉండాలన్న వార్డు కమిటీ ఉద్దేశాన్ని జగన్ ప్రభుత్వం నీరుగార్చిందని కాగ్ స్పష్టం చేసింది. కాగ్ అన్ని రాజ్యాంగ ఉల్లంఘనలతో పాలనను తరిమికొట్టింది. లేబర్ సెస్ కింద రూ.55.39 కోట్లు వసూలు చేశారని, ఏపీ భవన నిర్మాణ కార్మికుల సంక్షేమ బోర్డుకు డబ్బులు బదిలీ చేయలేదని కాగ్ కొట్టిపారేసింది. కార్మికులను ఇలా మోసం చేశారు.

కాగ్ నివేదిక ప్రకారం.. ఏపీలో రాజ్యాంగాన్ని ఉల్లంఘించి పాలన సాగిస్తున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. మరి చక్కదిద్దాల్సిన కేంద్రం, వ్యవస్థలు ఎందుకు నిద్రపోతున్నాయో.. జరుగుతున్న నష్టానికి బాధ్యులెవరో ప్రజలే తేల్చాలి.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *