అలా అయితే తమిళిసై నియామకం ఎలా చెల్లుతుంది!?

తెలంగాణ కేబినెట్ సిఫార్సు చేసిన గవర్నర్ కోటా ఎమ్మెల్సీలను నామినేట్ చేసేందుకు తెలంగాణ గవర్నర్ తమిళిసై నిరాకరించారు. ఫైల్ వెనక్కి పంపబడింది. రాజ్యాంగం ప్రకారం, ఎమ్మెల్సీలకు గవర్నర్ కోటాలో రాజకీయ ఎంపికలు చేయకూడదని నియమం ప్రకారం కొనుగోలు మరియు తిరస్కరించే ప్రమాణాలు ఉంటాయి. ఇప్పుడు గవర్నర్ బీఆర్ఎస్ పార్టీని రాజకీయంగా ఇబ్బంది పెట్టవచ్చు, కానీ తమిళిసై తమిళనాడు బీజేపీ అధ్యక్ష పదవి నుంచి గవర్నర్ స్థానానికి చేరుకున్నారు. తన నియామకాన్ని ఆమె స్వయంగా ప్రశ్నించిందనే వాదన వినిపిస్తోంది.

శాసనమండలిలో ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న సభ్యుల్లో ఎమ్మెల్యే కోటా, పట్టభద్రుల కోటా, ఉపాధ్యాయుల కోటా, ఆపై గవర్నర్ కోటా. గవర్నర్ కోటా అంటే.. గవర్నర్ నామినేట్ చేస్తారు. మిగిలిన అన్ని స్థానాల్లో ఏదో ఒక దశలో ఎన్నికల్లో పోటీ చేయాల్సి ఉంటుంది. తనను తాను నామినేట్ చేయవలసి ఉన్నందున తనకు నచ్చిన వారికి అవకాశం ఇచ్చే అధికారం గవర్నర్‌కు లేదు. కేబినెట్‌లో చర్చించి నిర్ణయం తీసుకున్న వారికే ఆమోద ముద్ర వేయాలి. అయితే కేబినెట్ నిర్ణయాలను తమిళిసై ధిక్కరిస్తున్నారు.

కేబినెట్ సిఫార్సు చేసిన ఎమ్మెల్సీలను గవర్నర్లు తిరస్కరించిన సందర్భాలు దాదాపు లేవు. ఇటీవలి కాలంలో అన్ని రాష్ట్రాల్లో రాజకీయ నేతలకు గవర్నర్లు సిఫార్సు చేస్తున్నారు. ఏపీలో కూడా గవర్నర్ కోటా కింద ప్రభుత్వం ఎమ్మెల్సీలను నామినేట్ చేసింది. అప్పట్లో బిశ్వభూషణ్ హరిచందన్, ఇప్పుడు సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి అబ్దుల్ నజీర్ కూడా ఏపీ ప్రభుత్వం సిఫార్సు చేసిన పేర్లను ఎమ్మెల్సీలుగా నామినేట్ చేశారు. గవర్నర్ కోటాలో తోట త్రిమూర్తులు, లేళ్ల అప్పిరెడ్డి, కుంభా రవిబాబు, కర్రి పద్మ నామినేట్ అయ్యారు. లేళ్ల అప్పిరెడ్డి, తోట త్రిమూర్తులు నేరాల్లో నిష్ణాతులు. వాటిని గవర్నర్ ఎలా ఆమోదించారు? తాజాగా గవర్నర్ అబ్దుల్ నజీర్ కూడా కుంభా రవి, కర్రి పద్మలను నామినేట్ చేశారు. ఎక్కడ చూసినా వీరే రాజకీయ నాయకులు. ఏ రంగంలోనూ నిపుణుడు కాదు.

కానీ తెలంగాణలో మాత్రం గవర్నర్ తన అధికారాలను ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తున్నారు. పైగా ఇద్దరు నేతలు వివాదాస్పదం కాదు. దాసోజు శ్రవణ్ రాజకీయంగా అస్థిరమైన నాయకుడే కావచ్చు కానీ సామాజిక అంశాలపై స్పష్టతతో ఉంటారు. మంచి వక్త కూడా. అలాగే ఎస్టీ వర్గానికి చెందిన కుర్రా సత్యనారాయణ ఎలాంటి వివాదాలు లేని నాయకుడు. వీరిని గవర్నర్ కోటాలో సిఫారసు చేయడం వల్ల… రాజ్ భవన్ కు మచ్చ పడదు. కానీ తమిళిసై… అయితే అనూహ్య నిర్ణయం తీసుకున్నారు. కేబినెట్ మళ్లీ అవే పేర్లను సిఫారసు చేస్తే… దానిని ఆమోదించాల్సి ఉంటుంది.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *