స్టార్టప్ షేర్ల ప్రీమియంపై పన్ను | స్టార్టప్ షేర్ల ప్రీమియంపై పన్ను

ఏంజెల్ ట్యాక్స్ కొత్త నిబంధనలు విడుదల

న్యూఢిల్లీ: అన్‌లిస్టెడ్ స్టార్టప్‌ల ద్వారా ఇన్వెస్టర్లకు జారీ చేసే షేర్ల విలువను లెక్కించేందుకు ఐటీ శాఖ కొత్త ఏంజెల్ ట్యాక్స్ నిబంధనలను మంగళవారం విడుదల చేసింది. ఈ నెల 25 నుంచి కొత్త నిబంధనలు అమల్లోకి వస్తాయని చెప్పారు. ఇప్పటి వరకు, స్టార్టప్‌లలో వాటా విక్రయం ద్వారా సరసమైన మార్కెట్ విలువ (FMV) కంటే అధికంగా సేకరించిన మూలధనంపై ఏంజెల్ పన్ను విధించబడుతుంది. అది కూడా దేశీయ పెట్టుబడిదారుల నుంచి సేకరించిన మూలధనానికి మాత్రమే వర్తిస్తుంది. అయితే 2023-24 సంవత్సరానికిగానూ సమర్పించిన బడ్జెట్‌లో ఏప్రిల్ 1 నుంచి విదేశీ ఇన్వెస్టర్లను కూడా ఏంజెల్ ట్యాక్స్ పరిధిలోకి తీసుకొచ్చిన కేంద్ర ప్రభుత్వం.. ఈసారి బడ్జెట్‌లో ప్రకటించిన విధంగా షేర్ల జారీ ప్రక్రియలో అందిన ప్రీమియం FMV కంటే ఎక్కువ ఉంటే ‘ఇతర వనరుల నుండి వచ్చే ఆదాయం’గా పరిగణించబడుతుంది మరియు 30.6 శాతం వరకు పన్ను విధించబడుతుంది. డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ ప్రమోషన్ ఆఫ్ ఇండస్ట్రీస్ అండ్ ఇంటర్నల్ ట్రేడ్ (డిపిఐఐటి)లో నమోదైన స్టార్టప్‌లకు కొత్త నిబంధనల నుంచి మినహాయింపు ఇచ్చారు. DPIITలో ఇప్పటివరకు 80,000 కంటే ఎక్కువ స్టార్టప్‌లు నమోదు చేసుకున్నాయి.

దీనిని ఐదు విధాలుగా లెక్కించవచ్చు: పెట్టుబడిని పెంచడానికి దేశీయ మరియు విదేశీ పెట్టుబడిదారులకు కంపల్సరీ కన్వర్టబుల్ ప్రిఫరెన్స్ షేర్‌లను (CCPS) జారీ చేసేటప్పుడు స్టార్టప్‌లు సరసమైన మార్కెట్ విలువను (FMV) లెక్కించాలి. ఇందుకోసం ఈ ఏడాది మేలో జారీ చేసిన ముసాయిదా నిబంధనలలో ప్రతిపాదించిన ఐదు పద్ధతులు (1. కంపారిబుల్ కంపెనీ మల్టిపుల్ మెథడ్, 2. ప్రాబబిలిటీ ఎక్స్‌పెక్టెడ్ రిటర్న్ మెథడ్, 3. ఆప్షన్ ప్రైసింగ్ మెథడ్, 4. మైల్‌స్టోన్ అనాలిసిస్ మెథడ్, 5. రీప్లేస్‌మెంట్ కాస్ట్ మెథడ్) ఐటీ శాఖ ఖరారు చేసింది. తుది నిబంధనలలో యథావిధిగా ప్రకటించారు. కొత్త నిబంధనలు స్టార్టప్ వ్యవస్థాపకులతో పాటు పెట్టుబడిదారులకు ఎఫ్‌ఎంవీ లెక్కింపుపై మరింత స్పష్టతనిస్తాయని మరియు ఈ రంగంలో విదేశీ పెట్టుబడులను ప్రోత్సహించడంలో సహాయపడతాయని విశ్లేషకులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. అయితే, గతంలో కొన్ని స్టార్టప్‌లు సేకరించిన పెట్టుబడుల మార్కెట్ విలువను ఎక్కువగా అంచనా వేసేవారని ట్రాన్సాక్షన్ స్క్వేర్‌కు చెందిన గిరీష్ వాన్వారీ తెలిపారు. అంతర్జాతీయ అనిశ్చితి కారణంగా స్టార్టప్ రంగంలో కొత్త పెట్టుబడులు భారీగా తగ్గిపోయాయని, చాలా స్టార్టప్ ల మార్కెట్ విలువ కూడా గణనీయంగా తగ్గిపోయిందని చెప్పారు. ఈ నేపథ్యంలో ఏంజెల్ ట్యాక్స్ విధించే విషయంలో వివాదాలు తలెత్తే అవకాశం ఉందని హెచ్చరించారు.

ఏంజెల్ ట్యాక్స్ ఎలా..? : ఉదాహరణకు, ఒక స్టార్టప్ ఒక్కో షేరుకు రూ.50 చొప్పున లక్ష షేర్లను జారీ చేయడం ద్వారా పెట్టుబడిదారుడి నుంచి రూ.50 లక్షలు వసూలు చేసిందనుకుందాం. ఈ డీల్‌లో భాగంగా ఒక్కో షేరుకు సరసమైన మార్కెట్ విలువ (FMV) రూ.10గా లెక్కించబడిందని భావించి, రూ.40 వ్యత్యాసం (చెల్లించిన వాస్తవ ధర – FMV)పై ఏంజెల్ పన్ను వర్తిస్తుంది. చిన్న తేడా, తక్కువ పన్ను. అందువల్ల, స్టార్టప్ రంగంలో పెట్టుబడి ఒప్పందాలలో FMV లెక్కింపు కీలకంగా మారింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-27T01:15:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *