హెయిర్ కౌన్సెలింగ్: విపరీతమైన జుట్టు రాలుతుందా? అయితే ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి!

వైద్యుడు! నాకు 23 సంవత్సరములు. కొన్ని నెలలుగా జుట్టు బాగా రాలిపోతోంది. నేను అనేక రకాల నూనెలు మరియు చిట్కాలను ప్రయత్నించాను. కానీ ఫలితం లేదు. జుట్టు రాలడం తగ్గాలంటే, ఒత్తుగా పెరగాలంటే ఏం చేయాలి?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్.

జుట్టు రాలడం మరియు దాని పోషణ గురించి కొన్ని అపోహలు ఉన్నాయి. నూనె జుట్టును తేమగా మాత్రమే చేస్తుంది మరియు పెరుగుదలను ప్రోత్సహించదు. జుట్టు పెరుగుదల జన్యుపరంగా సంక్రమించిన లక్షణంపై ఆధారపడి ఉంటుంది. జుట్టు పొడిగా లేదా మృదువుగా ఉంటే తలస్నానానికి అరగంట ముందు జుట్టుకు నూనె రాసి మసాజ్ చేయాలి. దీని కోసం మీరు స్కాల్ప్ ఆయిల్ ఉపయోగించవచ్చు. అలాగే హెల్మెట్ పెట్టుకోవడం వల్ల జుట్టు రాలిపోతుందని కొందరు అనుకుంటారు. నిజానికి, హెల్మెట్ ధరించడం వల్ల చెమటలు పట్టడం, చుండ్రు, పుండ్లు మరియు ఇన్గ్రోన్ హెయిర్‌లు వస్తాయి. అలాగే తలను శుభ్రంగా ఉంచుకున్నంత మాత్రాన హెల్మెట్ ధరించినా జుట్టు రాలదు. అలాగే కలబంద గుజ్జు, గుడ్డులోని పచ్చసొన, మందార ఆకులను కలిపి జుట్టుకు రాసుకుంటే జుట్టు మృదువుగా, ఎదగదు. జుట్టు రాలడాన్ని ఏ విధంగానూ నివారించలేము.

ఆరోగ్యకరమైన జుట్టు!

శరీరంలో ఎలాంటి చెడు జరిగినా ఆ ప్రభావం వెంట్రుకలపై ప్రతిబింబిస్తుంది. శరీరానికి తగినంత పోషకాలు అందకపోయినా, అది జుట్టుపై ప్రభావం చూపుతుంది. శరీరం ఆహారం నుండి ప్రధాన అంతర్గత అవయవాలకు పోషకాలను కేటాయిస్తుంది. వారు ఖర్చు చేసినప్పుడు, మిగిలిన జుట్టు మరియు గోర్లు వెళ్తాడు. మీరు తగినంత పోషకాలను పొందకపోతే, అది వెంట్రుకలను ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు అవి రాలిపోతాయి. కాబట్టి, జుట్టు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే పోషకాహారంతో పాటు విటమిన్ ఇ, డి, సి, బి-కాంప్లెక్స్‌ను క్రమం తప్పకుండా అందించాలి. ఇందుకోసం తాజా ఆకుకూరలు, కూరగాయలు, ప్రొటీన్లు తగినంతగా అందించాలి. అలాగే జుట్టును శుభ్రంగా ఉంచుకోవాలి. వాతావరణ మార్పులు మరియు కాలుష్యం వల్ల మనం ప్రభావితం కాకుండా చూసుకోవాలి.

ఇవి చేయకూడదు…

జుట్టు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే కొన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. అంటే…

– క్లోరినేటెడ్ స్విమ్మింగ్ పూల్‌లో ఈత కొట్టే ముందు మంచినీటితో స్నానం చేసి క్యాప్ ధరించండి. స్విమ్మింగ్ చేసి చివర్లో మళ్లీ మంచి నీళ్లతో తలస్నానం చేయాలి.

– మీరు ఎండలో బయటకు వెళ్ళిన ప్రతిసారీ సన్‌స్క్రీన్ ఉపయోగించండి.

– తలపై వేడి లేదా చల్లటి గాలిని పదే పదే వీయవద్దు.

– ఎండలోకి వెళ్లేటప్పుడు తలకు స్కార్ఫ్ లేదా క్యాప్ కట్టుకోండి.

– హెయిర్ డ్రైయర్, స్ట్రెయిటనర్, హెయిర్ స్ప్రేలు తరచుగా వాడకూడదు.

– కఠినమైన షాంపూలను ఉపయోగించవద్దు.

డా. ఎ. రవిచందర్ రావు,

హెయిర్ ట్రాన్స్‌ప్లాంట్ సర్జన్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-28T11:08:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *