పప్పులు: భారతదేశంలో పప్పుధాన్యాల కొరత!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-28T03:16:06+05:30 IST

భారత్, కెనడాల మధ్య దౌత్య యుద్ధం నేపథ్యంలో కెనడా నుంచి భారత్‌కు పప్పు దినుసుల దిగుమతి గత వారం నుంచి మందగించింది. దీని వల్ల కెనడాలో రైతులకు పప్పుల ధరలు తగ్గే ప్రమాదం ఉండగా, మరోవైపు భారత్ లో పప్పుల ధరలు పెరిగి వినియోగదారులపై భారంగా మారే ప్రమాదం ఉంది.

పప్పులు: భారతదేశంలో పప్పుధాన్యాల కొరత!

కెనడాతో దౌత్య యుద్ధం యొక్క ప్రభావం

ఆ దేశం నుంచి దిగుమతులు తగ్గాయి

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 27: భారత్, కెనడాల మధ్య దౌత్య యుద్ధం నేపథ్యంలో కెనడా నుంచి భారత్‌కు పప్పు దినుసుల దిగుమతి గత వారం నుంచి మందగించింది. దీని వల్ల కెనడాలో రైతులకు పప్పుల ధరలు తగ్గే ప్రమాదం ఉండగా.. మరోవైపు భారత్ లో పప్పుల ధరలు పెరిగి వినియోగదారులపై భారంగా మారే ప్రమాదం ఉంది. వచ్చే ఏడాది భారత్‌లో సార్వత్రిక ఎన్నికలు జరగనున్న నేపథ్యంలో ప్రభుత్వానికి ఇది రాజకీయంగా ఎదురుదెబ్బేనని భావిస్తున్నారు. ప్రొటీన్లు ఎక్కువగా ఉండే ఎర్ర పప్పు కెనడా నుంచి భారత్‌కు ఎక్కువగా సరఫరా అవుతోంది. ఇరు దేశాల మధ్య సంబంధాలు దెబ్బతిన్న నేపథ్యంలో ఎగుమతులు, దిగుమతులపై ఆంక్షలు విధించే ముప్పు పొంచి ఉందని కెనడాకు చెందిన ప్రధాన దిగుమతిదారు ఓలమ్ అగ్రి ఇండియా సీనియర్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ నితిన్ గుప్తా అన్నారు. అయితే అలాంటి ఆలోచనేమీ ప్రభుత్వానికి లేదని కేంద్ర ప్రభుత్వ సీనియర్ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. అలాగే, కెనడా అంతర్జాతీయ వ్యవహారాల విభాగానికి చెందిన అధికారి ఒకరు మాట్లాడుతూ, కెనడా భారత్‌తో వాణిజ్య సంబంధాలను నేరుగా ప్రభావితం చేసే ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోలేదని చెప్పారు. ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో, పంట దిగుబడి వచ్చినప్పుడు, భారతీయ వ్యాపారులు కెనడా నుండి పెద్ద మొత్తంలో ఎర్ర కందులను కొనుగోలు చేశారు. అయితే, అప్పటితో పోలిస్తే, నిజ్జర్ హత్యపై ట్రూడో చేసిన వ్యాఖ్యల తర్వాత, కెనడాలో రెడ్ బీన్స్ ధర 6% పడిపోయిందని దేశంలోని ప్రధాన ఎగుమతిదారుల్లో ఒకరు తెలిపారు. మార్చి 31, 2023తో ముగిసిన ఆర్థిక సంవత్సరంలో కెనడా నుంచి భారత్‌కు 4,85,495 టన్నుల (రూ. 3,079 కోట్ల విలువైన) ఎర్రబెల్లం సరఫరా చేయబడింది. ఇది భారతదేశం యొక్క మొత్తం ఎర్ర పప్పు దిగుమతుల్లో సగానికి పైగా ఉంది. గతేడాది ఏప్రిల్‌ నుంచి జూలై వరకు కెనడా నుంచి భారత్‌కు 1,90,784 టన్నుల ఎర్ర పప్పు దిగుమతి కాగా, ఈ ఏడాది కెనడా నుంచి 420 టన్నులు పెరిగినట్లు వాణిజ్య మంత్రిత్వ శాఖ గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. భారతదేశంలో ఏటా 24 లక్షల టన్నుల ఎర్ర పప్పులు వినియోగిస్తుండగా, స్థానికంగా 16 లక్షల టన్నులు మాత్రమే ఉత్పత్తి అవుతున్నాయని ఇండియన్ పప్పులు మరియు ధాన్యాల వ్యాపారుల సంఘం చైర్మన్ బిమల్ కొఠారి తెలిపారు. దిగుమతులపై ఆధారపడటాన్ని తగ్గించడానికి భారతదేశంలో ఎర్ర పప్పు ఉత్పత్తి గత సంవత్సరం కంటే గణనీయంగా పెరిగింది. దీనికి తోడు కెనడాపై ఆధారపడటాన్ని తగ్గించుకునేందుకు ఇతర దేశాల నుంచి రెడ్ బీన్స్ ను దిగుమతి చేసుకుంటోంది. ఈ ఏడాది భారత్‌కు ఎర్ర పప్పు ఎగుమతుల్లో ఆస్ట్రేలియా కెనడాను అధిగమించిందని వ్యవసాయ వస్తువుల పరిశోధన సంస్థ ఐగ్రెయిన్ ఇండియాకు చెందిన రాహుల్ చౌహాన్ తెలిపారు. ఈ ఏడాది ఏప్రిల్‌ నుంచి జూన్‌ వరకు కెనడా నుంచి 95 వేల టన్నుల ఎర్ర కందులను భారత్‌ దిగుమతి చేసుకోగా, అదే సమయంలో ఆస్ట్రేలియా నుంచి 1.99 లక్షల టన్నులు దిగుమతి చేసుకుంది. మరోవైపు ఎర్రగడ్డపై ప్రభుత్వం దిగుమతి సుంకాన్ని ఎత్తివేసింది. ఈ పరిస్థితిని తమకు అనుకూలంగా మార్చుకోవడంపై ఆస్ట్రేలియా, రష్యాలు దృష్టి సారించాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-28T03:16:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *