వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్: మోడీ ప్రభుత్వానికి షాక్.. జమిలి ఎన్నికలపై కీలక వ్యాఖ్యలు చేసిన లా కమిషన్

సెప్టెంబర్ 2న, లోక్‌సభ, అన్ని అసెంబ్లీలు, స్థానిక పంచాయతీలు మరియు మున్సిపాలిటీలకు కూడా ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించే అన్ని అంశాలపై చర్చించేందుకు మోడీ ప్రభుత్వం ఒక కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది.

వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్: మోడీ ప్రభుత్వానికి షాక్.. జమిలి ఎన్నికలపై కీలక వ్యాఖ్యలు చేసిన లా కమిషన్

వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్‌పై లా కమిషన్: 2024లో లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ ఎన్నికలు (జమిలి ఎన్నికలు) ఒకేసారి నిర్వహించడం సాధ్యం కాదని లా కమిషన్‌ తేల్చి చెప్పింది. నిజానికి, వెళ్లాలని చూస్తున్న కేంద్ర ప్రభుత్వానికి ఇది షాకే. జమిలి ఎన్నికలకు. ఇదిలా ఉండగా 2024 లోక్ సభ ఎన్నికలకు ముందు ‘ఒకే దేశం.. ఒకే ఎన్నికలు’కు సంబంధించి లా కమిషన్ నివేదిక సిద్ధమయ్యే అవకాశం ఉంది. ‘ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు ఎలా సాధ్యమవుతాయి.. ఇందుకోసం రాజ్యాంగంలో ఎలాంటి సవరణలు చేయాలి?’ అని లా కమిషన్ తన నివేదికలో పేర్కొంది.

జస్టిస్ రితురాజ్ అవస్థి అధ్యక్షతన బుధవారం లా కమిషన్ సమావేశం జరిగింది. జమిలి ఎన్నికలపై తన అభిప్రాయాన్ని వెల్లడించిన లా కమిషన్ జమిలి ఎన్నికలతో దేశ ప్రయోజనాలతో పాటు ప్రభుత్వ ఖజానాకు భారీగా ఆదా అవుతుందని భావించింది. అలాగే తరచూ ఎన్నికలు జరగడం వల్ల ఓటరు ఉదాసీనత ఏర్పడుతుందని, ఐదేళ్లకు ఒకసారి ఎన్నికలు నిర్వహిస్తే పోలింగ్ శాతం కూడా మెరుగవుతుందని లా కమిషన్ అభిప్రాయపడింది. జమిలి సమస్యలపై లోతుగా, సుదీర్ఘంగా చర్చించిన తర్వాత లా కమిషన్ తన సిఫార్సులతో కూడిన 22వ నివేదికను కేంద్రానికి అందజేయనుంది.

మహిళా రిజర్వేషన్ చట్టం: మహిళా పోరాటం గెలిచింది. రాష్ట్రపతి ఆమోదంతో మహిళా రిజర్వేషన్ చట్టంగా మారింది

వన్ నేషన్, వన్ ఎలక్షన్‌పై లా కమిషన్‌కు ప్రతిస్పందిస్తూ, “ఒక దేశం, ఒకే ఎన్నికలపై నివేదికను ఖరారు చేయడానికి సంప్రదింపుల కోసం మరిన్ని సమావేశాలు అవసరం. కొన్ని రాజ్యాంగ సవరణలు ఒక దేశం, ఒకే ఎన్నికల ప్రక్రియను సులభతరం చేస్తాయని మేము నమ్ముతున్నాము” అని పేర్కొంది. జమిలి ఎన్నికలకు అవసరమైన రాజ్యాంగ సవరణలపై లా కమిషన్ చర్చించింది.ఆ మేరకు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 83, 85, 172, 174, 356లను సవరించాలని చర్చించారు.దీనిపై స్పందిస్తూ.. “ఒకే ఎన్నికల వల్ల కలిగే ప్రధాన ప్రయోజనాల్లో ఒకటి. ఒక దేశం అంటే ప్రజలు తమ నాయకులను మరింత తెలివిగా ఎన్నుకుంటారు. ఎందుకంటే కొన్ని సంవత్సరాలలో, తగిన సమయం తర్వాత ఎన్నికలు ఒకే సమయంలో జరుగుతాయి. ఐదేళ్లకు ఒకసారి ఎన్నికలు జరిగితే, ఓటింగ్ పెరుగుతుంది, ”అని లా కమిషన్ పేర్కొంది.

సెప్టెంబర్ 2న, లోక్‌సభ, అన్ని అసెంబ్లీలు, స్థానిక పంచాయతీలు మరియు మున్సిపాలిటీలకు కూడా ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించే అన్ని అంశాలపై చర్చించేందుకు మోడీ ప్రభుత్వం ఒక కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది. మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్‌ కోవింద్‌ నేతృత్వంలోని కమిటీలో కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్‌ షా, లోక్‌సభలో కాంగ్రెస్‌ నాయకుడు అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి, కేంద్ర మాజీ మంత్రి గులాం నబీ ఆజాద్‌, 15వ ఆర్థిక సంఘం మాజీ చైర్మన్‌ ఎన్‌కే సింగ్‌, లోక్‌సభ మాజీ ప్రధాన కార్యదర్శి సుభాష్‌లు ఉన్నారు. కశ్యప్, సీనియర్ న్యాయవాది హరీశ్ సాల్వే, మాజీ చీఫ్ విజిలెన్స్ కమిషనర్ సంజయ్ కొఠారీ కూడా హాజరయ్యారు. అయితే ఈ కమిటీలో చేరేందుకు అధిర్ రంజన్ చౌదరి నిరాకరించారు.

రోజువారీ మాంసం ఉత్పత్తి: మన ఆకలిని తీర్చడానికి రోజుకు ఎన్ని లక్షల జంతువులు వధించబడుతున్నాయో మీకు తెలుసా?

ఈ కమిటీ తొలి సమావేశం సెప్టెంబర్ 23న జరగగా.. ఈ సమావేశంలో ఇతర పార్టీల అభిప్రాయాలను సేకరించాలని నిర్ణయించారు. లా కమిషన్ 2022 డిసెంబర్‌లోనే జమిలి ఎన్నికల పోలింగ్‌ను చేపట్టింది. ఆరు ప్రశ్నలతో పోలింగ్ ప్రారంభమైంది. దేశంలో ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించే అంశంపై సూచనలు చేసేందుకు గుర్తింపు పొందిన జాతీయ పార్టీలు, రాష్ట్రాల్లోని అధికార పార్టీలు, పార్లమెంట్‌లో ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న పార్టీలు, ఇతర గుర్తింపు పొందిన ప్రాంతీయ పార్టీలను ఆహ్వానించాలని కమిటీ నిర్ణయించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *