ఒకే కేసులో 215 మందికి శిక్ష పడింది

సామూహిక అత్యాచారం కేసులో

మద్రాసు హైకోర్టు సంచలన తీర్పు

18 మందిపై అత్యాచారం.. దోషులు

పోలీసు, రెవెన్యూ, అటవీ సిబ్బంది

31 ఏళ్ల నాటి ఘటనలో న్యాయం

ఎర్రచందనం తనిఖీల పేరుతో అకృత్యాలు

చెన్నై, సెప్టెంబరు 29 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఆదివాసీలపై దాడులు, వారి ఇళ్లను ధ్వంసం, ఎర్రచందనం తనిఖీల పేరుతో 18 మంది మహిళలపై అత్యాచారం, లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడిన కేసులో మద్రాసు హైకోర్టు సంచలన తీర్పు వెలువరించింది. ఈ కేసులో 215 మందికి జైలుశిక్ష విధిస్తూ కిందికోర్టు ఇచ్చిన తీర్పును హైకోర్టు ఖరారు చేసింది. ఒకే కేసులో ఇంత మందికి శిక్ష పడడం దేశ చరిత్రలో ఇదే తొలిసారి. ఈ ఘటన జరిగి మూడు దశాబ్దాలు గడిచినా అలాంటి వారికి హైకోర్టు శిక్ష విధించడం అరుదైన విషయం. అంతేకాదు బాధితులైన 18 మంది మహిళలకు ఒక్కొక్కరికి రూ.10 లక్షలు చెల్లించాలని కోర్టు ఆదేశించింది. ప్రభుత్వం నుంచి రూ.5 లక్షలు, నిందితుల నుంచి రూ.5 లక్షలు వసూలు చేయాలని స్పష్టం చేశారు. అంతేకాదు అప్పటి ధర్మపురి జిల్లా కలెక్టర్, ఎస్పీ, అటవీ శాఖ అధికారిపై కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని నిర్ణయించింది. బాధిత మహిళల కుటుంబ సభ్యులకు ఉపాధి అవకాశాలు కల్పించాలని, ఆ ప్రాంతంలో అభివృద్ధి పనులు చేపట్టి సంక్షేమ పథకాలు అందించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించింది. ఈ మేరకు హైకోర్టు న్యాయమూర్తి జస్టిస్ వెల్మురుగన్ శుక్రవారం సంచలన తీర్పు ఇచ్చారు.

అసలు ఏం జరిగింది…

1992 జూన్ 20న తమిళనాడులోని ధర్మపురి జిల్లా కల్వరాయన్ కొండల్లోని వాసట్టి అనే గ్రామంలో 155 మంది అటవీ సిబ్బంది, 108 మంది పోలీసులు, ఆరుగురు దేవాదాయ శాఖ అధికారులు వెళ్లి ప్రతి ఇంటిని తనిఖీ చేశారు. ఈ సందర్భంగా కొన్ని ఎర్రచందనం దుంగలను స్వాధీనం చేసుకున్నారు. 90 మంది మహిళలు సహా 133 మందిపై కేసు నమోదు చేశారు. అయితే తనిఖీల్లో గ్రామస్తులను తీవ్రంగా హింసించగా, వారిలో 18 మందిపై అత్యాచారం, లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడ్డారు. చాలా ఇళ్లు ధ్వంసమయ్యాయి. బాధితులు అరూరు పోలీసులను ఆశ్రయించినా ఫలితం లేకపోయింది. చివరకు ‘తమిళనాడు హిల్ రీజియన్ పీపుల్స్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్’ ద్వారా బాధితులు సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించినా.. పోలీసులు కేసు నమోదు చేయలేదు. అయితే కేసు నమోదు చేసినా విచారణ ముందుకు సాగలేదు. దీంతో బాధితులు మళ్లీ సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. దర్యాప్తును సీబీఐకి అప్పగించాలన్న వారి అభ్యర్థనను సుప్రీంకోర్టు మన్నించింది. ఈ కేసును 1995 ఫిబ్రవరి 24న సీబీఐకి బదిలీ చేశారు. దర్యాప్తులో భాగంగా వాసత్తిలో విధ్వంసం సృష్టించిన మొత్తం 269 మందిని సీబీఐ అధికారులు అరెస్ట్ చేశారు. చివరగా ధర్మపురి జిల్లా కోర్టు న్యాయమూర్తి 29 సెప్టెంబర్ 2011న తీర్పును వెలువరించారు. 269 మంది నిందితుల్లో 215 మంది తీర్పు వెలువడే సమయానికి ప్రాణాలతో బయటపడి దోషులుగా నిర్ధారించబడ్డారు. వీరిలో 12 మందికి పదేళ్లు, ఐదేళ్లకు ఏడేళ్లు, మిగిలిన వారికి ఒకరికి మూడేళ్ల జైలు శిక్ష విధించింది. ఈ తీర్పును సవాల్ చేస్తూ నిందితులు మద్రాసు హైకోర్టును ఆశ్రయించారు. హైకోర్టు శుక్రవారం తీర్పు వెలువరించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-30T04:03:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *