వేదాంత: వేదాంత వ్యాపారాల విభజన

ఐదు వేర్వేరు లిస్టెడ్ కంపెనీలుగా ఏర్పడ్డాయి

వేదాంత వాటాదారులకు ఒక్కో షేరు

5 కొత్త కంపెనీల వాటా కేటాయింపు

న్యూఢిల్లీ: దేశీయ మైనింగ్ దిగ్గజం గ్రూప్ వేదాంత లిమిటెడ్ వ్యాపార విభజన ప్రక్రియను ప్రారంభించింది. షేర్‌హోల్డర్ల పెట్టుబడుల విలువను పెంచేందుకు మరియు రుణ భారాన్ని తగ్గించే వ్యూహంలో భాగంగా అల్యూమినియం మరియు చమురు మరియు గ్యాస్‌తో సహా తమ ఐదు కీలక వ్యాపారాలను ప్రత్యేక లిస్టెడ్ కంపెనీలుగా విభజించనున్నట్లు గ్రూప్ శుక్రవారం ప్రకటించింది. విభాగాల వారీగా విభజన ప్రక్రియ చేపడతామని చెప్పారు. ఇందులో భాగంగా వేదాంత లిమిటెడ్‌కు చెందిన షేర్‌హోల్డర్ల వద్ద ఉన్న ఒక్కో షేరుకు, కొత్తగా ఏర్పాటైన ఐదు కంపెనీల్లో ఒక్కో షేరును కేటాయించనున్నట్లు స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలకు వెల్లడించింది.

వ్యాపారాల విభజనకు 12-15 నెలల సమయం పడుతుందని భావిస్తున్నారు. వ్యాపార పునర్నిర్మాణంలో భాగంగా, వేదాంత బోర్డు “ప్యూర్ ప్లే, అసెట్ ఓనర్ బిజినెస్ మోడల్”ను ఆమోదించింది. దీంతో కంపెనీకి చెందిన అల్యూమినియం, ఆయిల్ అండ్ గ్యాస్, పవర్, స్టీల్ మరియు ఫెర్రస్ మెటీరియల్స్, బేస్ మెటల్స్ వ్యాపారాలు ప్రత్యేక కంపెనీలుగా ఏర్పడనున్నాయి. అదే సమయంలో, వేదాంత లిమిటెడ్ స్టెయిన్‌లెస్ స్టీల్ మరియు సెమీకండక్టర్స్ (చిప్స్)/డిస్‌ప్లే వ్యాపారాలు వంటి కొత్త వ్యాపారాలతో పాటు హిందుస్థాన్ జింక్ లిమిటెడ్ (HZL)లో 65 శాతం వాటాను కొనసాగిస్తుంది. బీఎస్ఈలో వేదాంత లిమిటెడ్ షేరు ధర 6.84 శాతం లాభంతో రూ.222.50 వద్ద ముగిసింది.

HZL యొక్క పునర్వ్యవస్థీకరణ

వేదాంత లిమిటెడ్ అనుబంధ సంస్థ హిందుస్థాన్ జింక్ లిమిటెడ్ (HZL) కూడా వ్యాపార పునర్నిర్మాణం దిశగా అడుగులు వేస్తోంది. షేర్ హోల్డర్ల పెట్టుబడి విలువను పెంచేందుకు కంపెనీ కార్పొరేట్ నిర్మాణాన్ని సమగ్రంగా సమీక్షించాలని కంపెనీ బోర్డు నిర్ణయించినట్లు హెచ్‌జెడ్‌ఎల్ తెలిపింది.

జింక్, సీసం, వెండి మరియు రీసైక్లింగ్ వ్యాపారాలను ప్రత్యేక సంస్థలుగా విభజించడమే ఈ సమీక్ష ఉద్దేశమని స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలకు సమాచారం అందించారు. రాజస్థాన్‌లోని ఉదయపూర్‌లో ప్రధాన కార్యాలయాన్ని కలిగి ఉన్న HZL, ప్రపంచంలోనే జింక్ ఉత్పత్తిలో రెండవది. ఇది వెండి ఉత్పత్తిలో ఐదవ అతిపెద్దది. బిఎస్‌ఇలో కంపెనీ షేరు 3.31 శాతం పెరిగి రూ.308.80 వద్ద స్థిరపడింది.

S&P వేదాంత వనరులను డౌన్‌గ్రేడ్ చేసింది

అంతర్జాతీయ ఏజెన్సీ S&P గ్లోబల్ రేటింగ్స్ వేదాంత లిమిటెడ్ యొక్క మాతృ సంస్థ వేదాంత రిసోర్సెస్ తన పరపతి రేటింగ్‌ను ‘B మైనస్’ నుండి ‘CCC’కి తగ్గించినట్లు ప్రకటించింది. రెండు రోజుల క్రితం మూడీస్ కంపెనీ రేటింగ్‌ను కూడా తగ్గించింది. వేదాంత కార్పొరేట్ ఫ్యామిలీ రేటింగ్ (CFR)ని CAA1 నుండి CAA2కి తగ్గించింది. అంతేకాకుండా, మూడీస్ కంపెనీ ఔట్‌లుక్‌పై ప్రతికూల దృక్పథాన్ని కొనసాగించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-30T04:51:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *