2కే కరెన్సీ నోటుకు చివరి రోజు: రూ.2000 నోటు మార్పిడికి ఈరోజే చివరి రోజు.. ఈరోజు దాటితే ఏమవుతుంది?

మే నుంచి దాదాపు 93 శాతం కరెన్సీ నోట్లు బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థకు తిరిగి వచ్చినట్లు సెప్టెంబర్ 1న ఆర్బీఐ వెల్లడించింది. బ్యాంకుల నుంచి అందిన సమాచారం ప్రకారం ఆగస్టు 31, 2023 వరకు చలామణి నుంచి ఉపసంహరించుకున్న రూ.2000 నోట్ల మొత్తం విలువ రూ.3.32 లక్షల కోట్లు.

2కే కరెన్సీ నోటుకు చివరి రోజు: రూ.2000 నోటు మార్పిడికి ఈరోజే చివరి రోజు.. ఈరోజు దాటితే ఏమవుతుంది?

2K కరెన్సీ నోటుకు చివరి రోజు: రూ.2000 నోట్లను తిరిగి ఇవ్వడానికి లేదా మార్చుకోవడానికి ఈరోజు చివరి రోజు. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా ప్రకారం, ఈ నోట్లు అక్టోబర్ 1 నుండి చెల్లవు. అది కాగితం ముక్కతో సమానం. నాలుగు నెలల క్రితం కేంద్ర బ్యాంకు రూ.2000 నోట్లను రద్దు చేస్తూ ప్రకటన విడుదల చేసింది. అయితే నోట్ల మార్పిడికి సెప్టెంబర్ 30 వరకు గడువు విధించారు. అది నేటితో ముగుస్తుంది.

ఈరోజు గడువు ముగిసిన తర్వాత మీరు ₹2,000 నోటును ఉపయోగించవచ్చా?
సెప్టెంబరు 30తో గడువు ముగిసిన తర్వాత కూడా రూ.2000 నోట్లు చెల్లుబాటు అవుతాయి కానీ లావాదేవీల్లో మాత్రం ఆమోదించబడవు. సెప్టెంబర్ 30 గడువు ముగిసిన తర్వాత, రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా నుండి మాత్రమే నోట్లను మార్చుకోవచ్చు.

రూ.2000 నోట్లను మార్చుకోవడం ఎలా?
*సెప్టెంబర్ 30 వరకు, రూ.2,000 నోట్లను ఆర్‌బీఐకి చెందిన 19 ప్రాంతీయ కార్యాలయాల్లో లేదా సమీపంలోని ఏదైనా బ్యాంకు శాఖలో మార్చుకోవచ్చు.
*మీ సమీప బ్యాంకు లేదా RBI యొక్క ఏదైనా ప్రాంతీయ కార్యాలయాన్ని సందర్శించండి.
*రద్దయిన నోట్లను మార్చుకోవడానికి లేదా డిపాజిట్ చేయడానికి ‘అభ్యర్థన స్లిప్’ని పూరించండి.
*ఆధార్, డ్రైవింగ్ లైసెన్స్, ఓటర్ ID కార్డ్, పాస్‌పోర్ట్ లేదా ఉపాధి హామీ కార్డ్ వంటి పత్రాలపై ముద్రించిన మీ ప్రత్యేక గుర్తింపు సంఖ్యతో సహా మీ వివరాలను పూరించండి.
* మీరు ఎన్ని నోట్లను డిపాజిట్ చేస్తారో వివరాలను వెల్లడించండి.
* గరిష్టంగా రూ.20,000 విలువైన రూ.2000 నోట్లను ఒకేసారి మార్చుకోవచ్చు. అంటే పది రూ.2000 నోట్లను అనుమతిస్తారు.

గత నెల వరకు ఎన్ని నోట్లు బ్యాంకులకు తిరిగి వచ్చాయి?
మే నుంచి ఇప్పటి వరకు దాదాపు 93 శాతం కరెన్సీ నోట్లు బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థకు తిరిగి వచ్చినట్లు సెప్టెంబర్ 1న ఆర్బీఐ వెల్లడించింది. బ్యాంకుల నుంచి అందిన సమాచారం ప్రకారం ఆగస్టు 31, 2023 వరకు చలామణి నుంచి ఉపసంహరించుకున్న రూ.2000 నోట్ల మొత్తం విలువ రూ.3.32 లక్షల కోట్లు.

రూ.2000 నోటును రద్దు చేయాలని ఆర్బీఐ ఎందుకు నిర్ణయించింది?
రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) చట్టం, 1934లోని సెక్షన్ 24(1) ప్రకారం రూ.2000 డినామినేషన్ నోట్లు నవంబర్ 2016లో ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి. ఇది రూ. చట్టబద్ధమైన టెండర్ స్థితిని ఉపసంహరించుకున్న తర్వాత ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క కరెన్సీ అవసరాన్ని త్వరగా తీర్చడానికి చేయబడింది. .500 మరియు రూ.1000 నోట్లు అప్పుడు చలామణిలో ఉన్నాయి. కేంద్ర మంత్రి పంకజ్ చౌదరి ప్రకారం, ఇతర డినామినేషన్ల బ్యాంక్ నోట్లు తగినంత పరిమాణంలో అందుబాటులోకి వచ్చినప్పుడు నోట్లను ప్రవేశపెట్టే లక్ష్యం నెరవేరుతుంది. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని, ‘క్లీన్ నోట్ పాలసీ’ కింద నోట్లను ఉపసంహరించుకోవాలని ఆర్‌బిఐ నిర్ణయించిందని ఆయన చెప్పారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *