ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం 2023 : శాకాహారులు మాంసాహారుల కంటే ఎక్కువ కాలం జీవిస్తారు

శాఖాహారం తినడం వల్ల అనేక ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. మాంసాహారం కంటే శాఖాహారం మంచిదని కొన్ని నివేదికలు చెబుతున్నాయి. శాకాహారులు ఎక్కువ కాలం జీవిస్తారు. అక్టోబర్ 1న ‘ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం’. ఈ రోజు ప్రత్యేకత ఏమిటో తెలుసుకుందాం.

ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం 2023 : శాకాహారులు మాంసాహారుల కంటే ఎక్కువ కాలం జీవిస్తారు

ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం 2023

ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం 2023: నాన్ వెజ్ కంటే శాకాహారులు ఎక్కువ కాలం జీవిస్తారని కొన్ని నివేదికలు వెల్లడించాయి. ఇందులో ఎంతవరకు నిజముందో తెలియదు కానీ, శాకాహారిగా ఉండటం వల్ల చాలా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. ఇప్పుడు చాలా మంది పచ్చి కూరగాయలు తినడం మంచిదని అనుకుంటున్నారు. అక్టోబర్ 1న ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.అక్టోబర్ నెలను శాఖాహార అవగాహన నెలగా జరుపుకుంటారు. అసలు ‘ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం’ జరుపుకోవడం వెనుక ముఖ్య ఉద్దేశం ఏమిటో తెలుసుకుందాం.

కల్తీని గుర్తించండి: కూరగాయలు మరియు పండ్లలో కల్తీని ఎలా గుర్తించాలో మీకు తెలుసా?

ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవాన్ని ప్రతి సంవత్సరం అక్టోబర్ 1వ తేదీన జరుపుకుంటారు. శాఖాహారం తినడం వల్ల కలిగే ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను ప్రోత్సహించడానికి మరియు జంతు ఆధారిత ఉత్పత్తులను తీసుకోవడం తగ్గించమని సూచించడానికి ఈ రోజు జరుపుకుంటారు. ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవాన్ని 1977లో నార్త్ అమెరికన్ వెజిటేరియన్ సొసైటీ (NAVS) ప్రారంభించింది. 1978లో ఇంటర్నేషనల్ వెజిటేరియన్ యూనియన్ అధికారికంగా ఈ రోజును ఆమోదించింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా 180 కంటే ఎక్కువ దేశాలు ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్నాయి. ఈ రోజు బ్రెజిల్, చైనా, ఫ్రాన్స్ మరియు థాయ్‌లాండ్‌లలో కూడా జాతీయ గుర్తింపు పొందింది.

శాకాహార జీవనశైలిని అవలంబించడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలను ప్రోత్సహించడానికి ప్రపంచ శాఖాహార దినోత్సవం ఒక వేదికగా ఉపయోగపడుతుంది. జంతువుల ఉత్పత్తులను తగ్గించమని ప్రజలను ప్రోత్సహిస్తుంది. శాకాహార ఆహారం గుండె జబ్బులు, మధుమేహం మరియు కొన్ని రకాల క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని ఎలా తగ్గించవచ్చో ఈ రోజు హైలైట్ చేస్తుంది. శాఖాహారాన్ని ప్రోత్సహించడానికి నేడు ప్రచారాలు మరియు కార్యక్రమాలు నిర్వహించబడుతున్నాయి.

పచ్చి కూరగాయలు తినడం మానుకోండి: ఈ నాలుగు రకాల కూరగాయలు మరియు పండ్లు పచ్చిగా తినకూడదని మీకు తెలుసా?

మాంసాహారం మాత్రమే కాదు, కూరగాయలలో కూడా విటమిన్లు మరియు ప్రోటీన్లు ఉంటాయి. కూరగాయలు తినేవారిలో మాంసం తినడం వల్ల పెరిగే చెడు కొలెస్ట్రాల్ ఉండదు. శాకాహారుల కంటే మాంసాహారులు త్వరగా వృద్ధాప్య సంకేతాలను చూపిస్తారని అమెరికన్ కాలేజ్ ఆఫ్ న్యూట్రిషన్ జర్నల్ పేర్కొంది. అంతేకాదు వ్యాధులు ప్రబలే ప్రమాదం కూడా ఉంది. కొన్ని అధ్యయనాల ప్రకారం, బరువు తగ్గాలనుకునే వారు శాఖాహార ఆహారాన్ని ఎంచుకోవడం మంచిది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *