ఒక కప్పులో కాలి

సాధారణ సిరీస్‌కి మెగా టోర్నీ చాలా భిన్నంగా ఉంటుంది. ప్రపంచకప్‌ తరహాలో ఉంటే జట్టుపై ఎన్నో అంచనాలు ఉన్నాయి. ఆటగాళ్లపై మరింత ఒత్తిడి. ఇలాంటి క్లిష్ట పరిస్థితుల్లో ఏ టాప్ టీమ్ అయినా, టాప్ ప్లేయర్ అయినా తడబడడం మామూలే. కానీ, ఒత్తిడిని అధిగమించి అంచనాలను అందుకొని జట్టును అన్ని వేళలా గెలిపించిన స్టార్లు కొందరున్నారు. అలాంటి ప్రపంచకప్ హీరోల గురించి ఒకసారి చూద్దాం.

2.jpg

లాయిడ్.. ది ‘ఫస్ట్’ హీరో (1975)

అది జూన్ 7, 1975. ODI క్రికెట్ చరిత్రలో ఒక ప్రధాన టోర్నమెంట్‌లోకి ప్రవేశించిన మొదటి రోజు. ప్రుడెన్షియల్ కప్ పేరిట ఇంగ్లండ్‌లో నిర్వహించిన ఈ ఈవెంట్ క్రికెట్‌లో తొలి ప్రపంచకప్. ఈ పదిహేను రోజుల టోర్నీలో మొత్తం ఎనిమిది దేశాలు పోటీపడ్డాయి. 8 జట్లను రెండు గ్రూపులుగా విభజించిన ఈ టోర్నీలో వెస్టిండీస్ విజేతగా నిలిచి తొలి ప్రపంచకప్ అందుకుంది. ఫైనల్‌లో ఆస్ట్రేలియాకు నిరాశ ఎదురైంది. అయితే ఆ జట్టు కెప్టెన్ క్లైవ్ లాయిడ్ వెస్టిండీస్ కప్ గెలవడంలో కీలక పాత్ర పోషించాడు. న్యూజిలాండ్‌తో జరిగిన సెమీఫైనల్స్‌లో పొదుపుగా బౌలింగ్ చేసి జట్టు ఫైనల్లో తన వంతు పాత్ర పోషించిన లాయిడ్ ఆసీస్‌తో జరిగిన టైటిల్ పోరులోనూ ప్రధాన పాత్ర పోషించాడు. సింగిల్ సెంచరీ చేసి జట్టును గెలిపించాడు. తొలుత బ్యాటింగ్ చేసిన వెస్టిండీస్ 50 పరుగులకే 3 వికెట్లు కోల్పోయింది. ఈ పరిస్థితుల్లో లాయిడ్ అద్భుత సెంచరీ (85 బంతుల్లో 102) చేయడంతో వెస్టిండీస్ 291/8 స్కోరు చేసి ప్రత్యర్థి ముందు కఠినమైన లక్ష్యాన్ని నిలబెట్టుకోగలిగింది. ఛేదనలో ఆసీస్ 274 పరుగులకే పతనమై రన్నరప్‌తో సరిపెట్టుకుంది.

రిచర్డ్స్ అడోర్స్ (1979)

రెండో ప్రపంచకప్‌కు కూడా ఇంగ్లండ్ ఆతిథ్యం ఇచ్చింది. ఈ టోర్నీలో ఆతిథ్య జట్టు ఫైనల్‌కు చేరుకున్నప్పటికీ, వెస్టిండీస్ చేతిలో నిరాశను ఎదుర్కొని రన్నరప్‌గా నిలిచింది. తొలి టోర్నీలో వెస్టిండీస్‌కు లాయిడ్ కప్ అందించగా.. ఈసారి విశ్వరూపం ప్రదర్శించిన వివ్ రిచర్డ్స్ జట్టును వరుసగా రెండో ఏడాది ప్రపంచ చాంపియన్‌గా నిలిపాడు. పాకిస్థాన్‌తో జరిగిన సెమీ ఫైనల్‌లో 42 పరుగులు చేసి మూడు (3/52) వికెట్లు కూడా తీసి ఆల్‌రౌండ్ ప్రదర్శనతో జట్టును ఫైనల్‌కు చేర్చిన రిచర్డ్స్.. ఫైనల్ మ్యాచ్‌లో తన అసలైన సత్తా చాటాడు. వెస్టిండీస్ 99 పరుగులకే నాలుగు వికెట్లు కోల్పోయిన సమయంలో రిచర్డ్స్ సెంచరీ (157 బంతుల్లో 3 సిక్సర్లతో 11 ఫోర్లు, 138) జట్టు భారీ స్కోరుకు దోహదపడింది. కొల్లిస్ కింగ్ (66 బంతుల్లో 10 ఫోర్లు, 3 సిక్సర్లతో 86)తో కలిసి రిచర్డ్స్ ఇన్నింగ్స్ నిలబెట్టుకోవడంతో వెస్టిండీస్ 286/9 స్కోరు చేయగలిగింది. ఇంగ్లండ్ 194 పరుగుల తేడాతో ఓడిపోయింది.

3.jpg

జిమ్మీ.. లక్కీ ఫర్ అస్ (1983)

1983లో ఇంగ్లండ్‌లో జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో భారత్‌ ఛాంపియన్‌గా నిలిచిన మొహిందర్ అమర్‌నాథ్ వీరవిహారం చేశాడు. సెమీస్, ఫైనల్స్‌లో జిమ్మీ అద్భుత ప్రదర్శనతో అలరించాడు. ఇంగ్లండ్‌తో జరిగిన సెమీ ఫైనల్‌లో జిమ్మీ (2/27, 46 పరుగులు) ఆల్ రౌండ్ షోతో మ్యాన్ ఆఫ్ ద మ్యాచ్‌గా నిలిచాడు. ఫైనల్‌లోనూ జిమ్మీ అద్భుత ప్రదర్శనతో కపిల్‌ డెవిల్స్‌ తొలిసారి కప్‌ను ముద్దాడగలిగారు. టైటిల్ ఫేవరెట్ వెస్టిండీస్‌తో జరిగిన ఫైనల్లో భారత్ మొదట 183 పరుగులు చేసింది. ఇందులో జిమ్మీ 26 పరుగులు చేశాడు. అలాగే, ఓపెనింగ్‌లో వెస్టిండీస్‌ను 140 పరుగులకే పరిమితం చేయడంలో జిమ్మీ ప్రధాన పాత్ర పోషించాడు. జిమ్మీ డుజన్ (25), మార్షల్ (18) వంటి కీలక వికెట్లు తీశాడు. తాను వేసిన ఏడు ఓవర్లలో 12 పరుగులు మాత్రమే ఇచ్చి మూడు వికెట్లు పడగొట్టిన జిమ్మీ.. భారత్ చారిత్రాత్మక విజయంలో గొప్ప పాత్ర పోషించాడు. ఫైనల్‌లోనూ జిమ్మీకి మ్యాన్ ఆఫ్ ద మ్యాచ్ లభించింది.

ఇండియాస్ ‘గ్లోరీ’ (2011)

స్వదేశంలో జరిగిన ఈ మెగా టోర్నీలో భారత్ రెండోసారి కప్ గెలవడంలో కెప్టెన్ మహేంద్ర సింగ్ ధోనీ పాత్ర కీలకం. టోర్నీ ఆసాంతం తనదైన వ్యూహాలతో జట్టును అద్భుతంగా ముందుకు తీసుకెళ్లిన మహి.. శ్రీలంకతో జరిగిన ఫైనల్లో కూడా మెరుపు ఇన్నింగ్స్ తో ఆకట్టుకున్నాడు. ఎంతో ఒత్తిడిలో ప్రశాంతంగా ఆడి చివరకు అనూహ్య ప్రదర్శనతో చెలరేగిన ధోని. సుదీర్ఘ విరామం తర్వాత భారత్‌కు ట్రోఫీ అందించి చరిత్రలో నిలిచిపోయింది. తొలుత లంక.. మహేల జయవర్ధనే (103 నాటౌట్) అజేయ సెంచరీతో 50 ఓవర్లలో 274/6 స్కోరు చేసింది. విరామ సమయానికి ఓపెనర్లు వీరేంద్ర సెహ్వాగ్ (0), సచిన్ టెండూల్కర్ (18) వికెట్లు కోల్పోయినా. నాటౌట్) చిరస్మరణీయ ఇన్నింగ్స్ ఆడాడు. ఎట్టకేలకు ధోనీ సిక్సర్‌తో ఫినిషింగ్ టచ్ ఇచ్చాడు, భారత్ మరో పది బంతులు మిగిలి ఉండగానే 277/4 స్కోరుతో మ్యాచ్‌ను గెలిచి సగర్వంగా సొంతగడ్డపై ట్రోఫీని ఎగరేసుకుపోయింది.

4.jpg

బూమ్ బూమ్.. బూన్ (1987)

1987లో భారత్, పాకిస్థాన్ సంయుక్తంగా ఆతిథ్యమిచ్చిన ప్రపంచకప్‌లో ఆస్ట్రేలియా కప్ గెలవడానికి మీసాల మాస్టర్ డేవిడ్ బూన్ కారణం. పాకిస్థాన్‌తో జరిగిన సెమీ ఫైనల్‌లో అర్ధసెంచరీ (91 బంతుల్లో 4 ఫోర్లతో 65)తో అలరించిన బూన్.. ఫైనల్‌లోనూ జట్టుకు టాప్ స్కోరర్‌గా నిలిచాడు. ఇంగ్లండ్‌తో జరిగిన టైటిల్ పోరులో బూన్ (125 బంతుల్లో 7 ఫోర్లతో 75) సూపర్ ఇన్నింగ్స్‌తో ఆస్ట్రేలియా 50 ఓవర్లలో 253/5 పరుగులు చేసింది. విరామ సమయానికి ఇంగ్లండ్ 246/8కి పరిమితమై మళ్లీ రన్నరప్‌గా నిలిచింది. ఈ టోర్నీలో డేవిడ్ బూన్ 8 మ్యాచ్‌ల్లో 447 పరుగులు చేశాడు.

ఇమ్రాన్.. కమల్ (1992)

1992లో ఆస్ట్రేలియా, న్యూజిలాండ్‌లో జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో పాక్ విజయం సాధించడంలో ఇమ్రాన్ ఖాన్ సూత్రధారి. న్యూజిలాండ్‌తో జరిగిన సెమీఫైనల్లో ఇంజమామ్ (37 బంతుల్లో 60), వసీం అక్రమ్ (2/40), ముస్తాక్ అహ్మద్ (2/40)లు పాక్‌ను ఫైనల్‌కు చేర్చారు. ఇంగ్లండ్‌తో జరిగిన ఉత్కంఠ పోరులో తొలుత బ్యాటింగ్ చేసిన పాకిస్థాన్ 16 ఓవర్లలో 9 పరుగులు మాత్రమే చేయగలిగింది. ఈ దశలో ఇమ్రాన్ (72) మియాందాద్ (58)తో కలిసి మూడో వికెట్‌కు 139 పరుగులు జోడించి ఇన్నింగ్స్‌ను నిలబెట్టారు. ఫలితంగా పాకిస్థాన్ ప్రత్యర్థుల ముందు 250 పరుగుల గౌరవప్రదమైన స్కోరును నమోదు చేయగలిగింది. ముస్తాక్ అహ్మద్ (3/41) ధాటికి ఇంగ్లండ్ 227 పరుగులకే పరిమితమవడంతో ఇమ్రాన్ జట్టు తొలిసారి ట్రోఫీని అందుకుంది.

వారెవ్వా.. డిసిల్వా (1996).

భారత్, పాకిస్థాన్, శ్రీలంక దేశాల్లో జరిగిన ఈ ప్రపంచకప్‌లో అందరినీ ఆకర్షించిన క్రికెటర్ అరవింద డిసిల్వా. జట్టు క్లిష్ట పరిస్థితుల్లో ఉన్నప్పుడల్లా లంకకు అండగా నిలిచే స్టార్ బ్యాట్స్‌మెన్ స్టాండాడీ. భారత్‌తో జరిగిన సెమీస్‌లో తొలి ఓవర్‌లోనే రెండు వికెట్లు కోల్పోయిన డిసిల్వా (47 బంతుల్లో 66) సమయోచిత ఇన్నింగ్స్‌తో చెలరేగిపోయాడు. ఆ తర్వాత ఫైనల్లో 3 వికెట్లు తీసి ఆస్ట్రేలియా (241/7)ను కట్టడి చేసిన డిసిల్వా అజేయ సెంచరీ (124 బంతుల్లో 107 నాటౌట్)తో చెలరేగి లంకకు ఒంటిచేత్తో ట్రోఫీని అందించాడు.

వార్న్, పాంటింగ్, గిల్‌క్రిస్ట్, క్లార్క్ షో (1999, 2003, 2007, 2015)

1999లో ఇంగ్లండ్‌లో జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో షేన్ వార్న్ మాయాజాలంతో ఆస్ట్రేలియా విజేతగా నిలిచింది. దక్షిణాఫ్రికాతో జరిగిన సెమీఫైనల్ (4/29)లో ఆసీస్ విజయంలో తన వంతు పాత్ర పోషించిన వార్న్, పాకిస్థాన్‌తో జరిగిన ఫైనల్‌లో (4/33) కూడా కీలక ప్రదర్శనతో జట్టు విజయంలో తనవంతు పాత్ర పోషించాడు. ఇక, 2003లో దక్షిణాఫ్రికా, జింబాబ్వే, కెన్యాలలో జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో కెప్టెన్ రికీ పాంటింగ్ అద్వితీయ ప్రదర్శనతో ఆస్ట్రేలియా వరుసగా రెండోసారి కప్ గెలుచుకుంది. భారత్‌తో జరిగిన ఫైనల్లో అజేయంగా నిలిచిన పాంటింగ్ (121 బంతుల్లో 140 నాటౌట్) ఆసీస్ భారీ స్కోరు 359/2. బదులుగా, ఈ స్కోరును ఛేదించలేక భారత్ 39.2 ఓవర్లలో 234 పరుగులకే కుప్పకూలింది. ఆడమ్ గిల్‌క్రిస్ట్ యొక్క సూపర్ షో 2007 కరీబియన్ దీవులలో జరిగిన ప్రపంచ కప్‌లో ఆసీస్ యొక్క హ్యాట్రిక్ టైటిల్‌లను కైవసం చేసుకుంది. ఫైనల్‌లో గిల్‌క్రిస్ట్ (104 బంతుల్లో 149) విధ్వంసకర సెంచరీతో ఆసీస్ 4 వికెట్లకు 281 పరుగులు చేసింది. విరామ సమయానికి శ్రీలంక 215/8 మాత్రమే స్కోరు చేసి ఓడిపోయింది. బ్యాటింగ్ తో ఆకట్టుకున్న గిల్లీ.. లంక ఇన్నింగ్స్ లో రెండు క్యాచ్ లు, ఒక స్టంపౌట్ పట్టి ఆసీస్ విజయానికి కీలకంగా నిలిచాడు. అతను మ్యాన్ ఆఫ్ ద మ్యాచ్ అవార్డు గెలుచుకున్నాడు. 2015లో సొంత దేశంలో జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో న్యూజిలాండ్‌పై గెలిచిన ఆసీస్ ఐదోసారి ట్రోఫీని గెలుచుకుంది. మిచెల్ జాన్సన్, బౌలింగ్‌లో ఫాల్కనర్, బ్యాటింగ్‌లో కెప్టెన్ మైకేల్ క్లార్క్ రాణించి జట్టు విజయంలో భాగస్వామ్యమయ్యారు.

‘స్టోక్స్’ సూపర్ (2019)

ప్రపంచకప్ చరిత్రలో మూడుసార్లు ఫైనల్‌కు చేరిన ఇంగ్లండ్ ఒక్కసారి కూడా ట్రోఫీని గెలవలేదు. 2019లో ఆ జట్టు కోరిక తీరింది. సొంతగడ్డపై జరిగిన ఈ మెగా ఈవెంట్‌లో ఇంగ్లండ్ అద్భుతమైన ఫైనల్‌లో న్యూజిలాండ్‌ను ఓడించి తొలిసారి ప్రపంచ ఛాంపియన్‌గా అవతరించింది. బెన్ స్టోక్స్ అసమాన పోరాట శైలితో తన జట్టును ఛాంపియన్‌గా మార్చాడు. నరాలు తెగే ఫైనల్‌లో హెన్రీ నికోల్స్ (55), టామ్ లాథమ్ (47), కెప్టెన్ కేన్ విలియమ్సన్ (30) రాణించడంతో కివీస్ 50 ఓవర్లలో 241/8 స్కోరు చేసింది. ఓపెనింగ్‌లో బట్లర్ (59) రాణించగా, బెన్ స్టోక్స్ (98 బంతుల్లో 84 నాటౌట్) వీరోచిత పోరాటంతో క్రీజులో నిలవడంతో ఇంగ్లండ్ 50 ఓవర్లలో సరిగ్గా 241 పరుగులకే ఆలౌటైంది. సూపర్ ఓవర్‌లో ఇరు జట్లు 15 పరుగులతో సమంగా నిలిచాయి. చివరికి బౌండరీల ఆధారంగా ఇంగ్లండ్‌ విజయం సాధించింది. ఈ మ్యాచ్‌లో స్టోక్స్ కీలకపాత్ర పోషించి అభిమానులను కంటతడి పెట్టించి ప్రపంచకప్ చరిత్రలో హైలైట్‌గా నిలిచి 45 ఏళ్ల ఇంగ్లండ్ నిరీక్షణకు తెరలేపాడు.

ఫైనల్లోనూ బూన్.. జట్టు టాప్ స్కోరర్‌గా నిలిచాడు. ఇంగ్లండ్‌తో జరిగిన టైటిల్ పోరులో బూన్ ఇన్నింగ్స్ (75) ధాటికి ఆస్ట్రేలియా 50 ఓవర్లలో 253/5 స్కోర్ చేసింది. విరామ సమయానికి ఇంగ్లండ్ 246/8కి పరిమితమై మళ్లీ రన్నరప్‌గా నిలిచింది. ఈ టోర్నీలో డేవిడ్ బూన్ 8 మ్యాచ్‌ల్లో 447 పరుగులు చేశాడు.

– శ్రీభానుకాంత్ రెడ్డి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *