ఎవరు.. అతనేనా?

ప్రస్తుతం ప్రపంచ క్రికెట్‌లో ఏ జట్టుకైనా ఆల్ రౌండర్ కీలక పాత్ర పోషిస్తున్నాడు. 1983, 2011లో భారత్‌కు ప్రపంచకప్‌ విజయాలకు వెన్నెముకగా నిలిచిన మోహిందర్‌ అమర్‌నాథ్‌, యువరాజ్‌ సింగ్‌.. మరి.. వద్ద జరుగుతున్న మెగా టోర్నీలో ట్రోఫీ లక్ష్యంగా బరిలోకి దిగుతున్న రోహిత్‌ జట్టులో ఘనమైన ఆల్‌రౌండర్‌ ఉన్నాడా? ఇల్లు? నాటి జిమ్మీ, యువీ పాత్రలను ఎవరు పోషిస్తారు?

ప్రపంచకప్‌లో పోటీపడే ప్రతి జట్టు బలమైన ఆల్‌రౌండర్లను తయారు చేస్తుంది. ఆస్ట్రేలియాలో దాదాపు సగం మంది ఆల్ రౌండర్లు ఉన్నారు. మిచెల్ మార్ష్, మ్యాక్స్‌వెల్, గ్రీన్, స్టోయినిస్ వంటి స్టార్లతో ఆసీస్ ప్రత్యర్థులను భయపెట్టే బలమైన కూర్పు ఉంది. బంగ్లాదేశ్‌కు షకీబాల్ రూపంలో కీలక ఆల్‌రౌండర్ ఉన్నాడు. ఇలా.. ఒక్కో జట్టులో ఆల్ రౌండర్ల స్థానానికి ప్రత్యేక స్థానం ఉంటుంది.

ఆ నలుగురిలో…

ప్రపంచకప్ కోసం ప్రకటించిన భారత జట్టులో నలుగురు ఆల్ రౌండర్లు రవీంద్ర జడేజా, హార్దిక్ పాండ్యా, శార్దూల్ ఠాకూర్, అక్షర్ పటేల్ ఉన్నారు. ఈసారి సొంతగడ్డపై టోర్నీ జరుగుతుండటంతో జడేజా కీలకపాత్ర పోషించే అవకాశం ఉంది. తాజాగా ఈ నలుగురు ఆల్ రౌండర్లను భారత జట్టు ఆసియా కప్‌లో ఆడింది. వారిలో హార్దిక్ తప్ప ఎవరూ న్యాయం చేయలేకపోయారు. జడ్డూ మూడు మ్యాచ్‌ల్లో 27 పరుగులకే పరిమితమై ఐదు మ్యాచ్‌ల్లో ఆరు వికెట్లు పడగొట్టాడు. షమిని కాకుండా పేస్ ఆల్‌రౌండర్ శార్దూల్ ఠాకూర్‌ను తీసుకున్నా ప్రయోజనం లేకపోయింది. శార్దూల్ ఐదు మ్యాచ్‌ల్లో ఐదు వికెట్లు పడగొట్టాడు. వీరికి అక్షర పరిస్థితి పూర్తి భిన్నంగా ఉంది. బ్యాటింగ్‌లోనూ, బౌలింగ్‌లోనూ విఫలమవుతున్నాడు. బంగ్లాదేశ్‌తో జరిగిన మ్యాచ్‌లో లోయర్ ఆర్డర్‌లో వచ్చి 42 పరుగులు చేసిన అక్షర్.. ఆ మ్యాచ్‌లో సెంచరీ హీరో గిల్ తర్వాత రెండో టాప్ స్కోరర్‌గా నిలిచాడు. ఈ మ్యాచ్‌లో ఒకే ఒక్క వికెట్‌ తీశాడు. ఆరు మ్యాచ్‌ల్లో 92 పరుగులు చేసిన హార్దిక్ ఆరు వికెట్లు తీసి మిగతా ముగ్గురి కంటే మెరుగ్గా ఉన్నాడు. మరి ప్రపంచకప్ నాటికి అక్షర్ కోలుకుని జట్టులోకి వస్తాడో లేదో చూడాలి. అయితే సొంతగడ్డపై జరిగే ఈ టోర్నీలో ఆల్ రౌండర్ గా ఎవరు మెప్పిస్తారో చూడాలి.

ఆ ఇద్దరు చాలా…

భారత్ తొలి ప్రపంచకప్ గెలవడానికి ప్రధాన కారణం ఆల్ రౌండర్ మొహిందర్ అమర్ నాథ్. ఆ టోర్నీలో 237 పరుగులు చేసిన జిమ్మీ 8 వికెట్లు పడగొట్టి బౌలింగ్‌లోనూ సత్తా చాటాడు. ఫైనల్‌లో 26 పరుగులు చేసిన జిమ్మీ.. వెస్టిండీస్ కోల్పోయిన చివరి నాలుగు వికెట్లలో మూడింటిని పడగొట్టి బెస్ట్ ఆల్ రౌండర్‌గా నిలిచాడు. ఇక, 2011 ప్రపంచకప్‌లో యువరాజ్ సింగ్ ప్రదర్శన గురించి ఎంత చెప్పినా తక్కువే. ఆ టోర్నీలో 362 పరుగులు చేసిన యువీ.. 15 వికెట్లు పడగొట్టి భారత్ రెండోసారి కప్ గెలుచుకోవడంలో తన ప్రత్యేకతను చాటుకున్నాడు.

ఏ జట్టు ఎన్నిసార్లు గెలిచింది…

జట్టు గెలుచుకున్న టైటిల్స్

ఆస్ట్రేలియా 5 1987,1999,2003,

2007, 2015

భారతదేశం 2 1983, 2011

వెస్టిండీస్ 2 1975, 1979

ఇంగ్లాండ్ 1 2019

పాకిస్తాన్ 1 1992

శ్రీలంక 1 1996

న్యూజిలాండ్ 0 —

  • 1987 ప్రపంచకప్‌లో ఒక సంఘటన జరిగింది. డీన్ జోన్స్ కొట్టిన బంతి ఫోరా, సిక్సా అర్థం కాలేదు. బౌండరీ లైన్ ఫీల్డర్ రవిశాస్ర్తీ ఫోర్ చెప్పగా, బ్యాటర్ జోన్స్ సిక్స్ చెప్పాడు. అంపైర్లతో మాట్లాడిన తర్వాత కెప్టెన్ కపిల్‌దేవ్ ఉదారంగా సిక్సర్ కొట్టాడు. చివరికి భారత్‌ ఒక్క పరుగు తేడాతో మ్యాచ్‌లో ఓడిపోయింది. నాలుగైదు ఉంటే గెలిచేది.

  • నాలుగు ప్రపంచకప్‌లు ఆడిన షాహిద్ అఫ్రిది ప్రతిసారీ ఒకే మ్యాచ్‌లో నాలుగు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ వికెట్లు తీసిన బౌలర్‌గా రికార్డు సృష్టించాడు.

  • శ్రీలంక బ్యాట్స్‌మెన్ మార్వాన్ గేమ్ గ్రిప్ మరో ఆసక్తికర అంశం. రెండుసార్లు ప్రపంచకప్ ఫైనల్స్ జట్టులో ఉన్నప్పటికీ తుది జట్టులో చోటు దక్కించుకోలేకపోయాడు. 1996లో ఆస్ట్రేలియాను ఓడించి లంక కప్ గెలుచుకుంది. అలాగే 2007లో ఆస్ట్రేలియా చేతిలో ఓడి రన్నరప్‌గా నిలిచిన జట్టులో ఆటపట్టు కూడా సభ్యుడు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *