ఆటోమేటిక్.. వరుణ గంధం! | ఆటోమేటిక్.. వరుణ గంధం!

1991లో జాత్యహంకార సంకెళ్లను తెంచుకుని అంతర్జాతీయ క్రికెట్‌లో పునరాగమనం చేసిన దక్షిణాఫ్రికా జట్టు.. అనతికాలంలోనే అగ్రశ్రేణి జట్లను ఓడించి తన సత్తాను నిరూపించుకుంది. ఐసీసీ టోర్నీల విషయానికి వస్తే ద్వైపాక్షిక సిరీస్‌లలో తనదైన ముద్ర వేసే జట్టు ఆనవాయితీగా మారింది. ఆ జట్టుకు స్వయం ప్రేరేపణ మాత్రమే కాకుండా అదృష్టం కూడా కలిసొచ్చిందనే చెప్పాలి. 1992 నుంచి ఇప్పటి వరకు ఎనిమిది వన్డే ప్రపంచకప్‌లు ఆడిన సఫారీలు 1992, 1999, 2011లో సెమీఫైనల్‌కు చేరారు.ఆ మూడు సందర్భాల్లోనే కాదు.. మెగా టోర్నీలో మళ్లీ రెండుసార్లు జట్టును దురదృష్టం వెంటాడింది.

తొలిసారి ఇలా..

1992 ప్రపంచకప్‌లో దక్షిణాఫ్రికాపై తొలి సంఘటన జరిగింది. సిడ్నీ వేదికగా దక్షిణాఫ్రికా-ఇంగ్లండ్‌ మధ్య జరిగిన సెమీస్‌ వర్షం కారణంగా 10 నిమిషాలు ఆలస్యంగా ప్రారంభమైంది. తొలుత ఇంగ్లండ్ నిర్ణీత 45 ఓవర్లలో 252/5 స్కోరు చేసింది. 253 పరుగుల విజయ లక్ష్యంతో బరిలోకి దిగిన సఫారీలు 42.5 ఓవర్లు ముగిసేసరికి 231/6 స్కోరుతో విజయం అంచున ఉండగా వర్షం పడటంతో ఆట నిలిచిపోయింది. ఈ నేపథ్యంలో యాజమాన్యం తీసుకున్న నిర్ణయం దక్షిణాఫ్రికాకు గట్టి దెబ్బే. లక్ష్యాన్ని 253 పరుగుల వద్ద ఉంచగా, రెండు ఓవర్లు కట్ చేశారు. అంటే వర్షం ముందు దక్షిణాఫ్రికా 13 బంతుల్లో 22 పరుగులు చేయాల్సి ఉండగా.. ఆ నిబంధనతో ఒక్క బంతికే 22 పరుగులు చేయాల్సిన పరిస్థితి ఏర్పడింది. దక్షిణాఫ్రికా తొలిసారి ఫైనల్ బెర్త్‌ను కోల్పోయింది.

ఒత్తిడిలో ఉన్న..

1999లో ఇంగ్లండ్ ఆతిథ్యమిచ్చిన ప్రపంచకప్‌లో, ప్రొటీస్‌కు మునుపటి టోర్నీ మాదిరిగానే అనుభవం ఉంది. సెమీఫైనల్లో ఆస్ట్రేలియాను 213 పరుగులకే పరిమితం చేసిన దక్షిణాఫ్రికా.. అనూహ్యంగా వరుస వికెట్లు పడగొట్టడంతో విజయానికి ఆఖరి ఓవర్లో తొమ్మిది పరుగులు కావాలి. కానీ క్లూసెనర్ వీరోచితంగా పోరాడి రెండు ఫోర్లు కొట్టడంతో సమీకరణం బంతికి నాలుగు పరుగులుగా మారింది. కానీ తీవ్ర ఒత్తిడిలో అలన్ డొనాల్డ్ రనౌట్ కావడంతో మ్యాచ్ టై అయింది. అప్పట్లో సూపర్ ఓవర్ విధానం లేకపోవడంతో సూపర్ సిక్స్ లో మెరుగైన రన్ రేట్ తో ఆసీస్ ఫైనల్ చేరింది. సఫారీలకు మరోసారి విఘాతం కలిగింది.

స్వదేశంలో ఉన్నా..

2003లో దక్షిణాఫ్రికా వేదికగా జరిగిన మెగా టోర్నీలోనూ వరుణుడు సఫారీలను చిత్తు చేశాడు. గ్రూప్ దశలో చావోరేవో మ్యాచ్‌లో శ్రీలంకపై దక్షిణాఫ్రికా విజయం సాధించింది. తొలుత లంక 50 ఓవర్లలో 268/9 స్కోరు చేసింది. ఆ తర్వాత దక్షిణాఫ్రికా 45 ఓవర్లలో 229/6తో ఉన్నప్పుడు వర్షం కారణంగా మళ్లీ ఆట సాధ్యం కాలేదు. దాంతో డక్‌వర్త్‌ లూయిస్‌ నిబంధన అమల్లోకి రాగా.. మ్యాచ్‌ ‘టై’గా మారింది. అయితే వర్షం పడకముందే ఓవర్ చివరి బంతికి బౌచర్ ఒక్క పరుగు సాధించి ఉంటే సఫారీలు టోర్నీలో ఆధిక్యం సాధించి ఉండేవారు. ఆ జట్టుకు వరుణుడు రెండోసారి ఝలక్ ఇచ్చాడు.

వెంటాడే వర్షం..

2015లో న్యూజిలాండ్ వేదికగా జరిగిన ప్రపంచకప్‌లో ‘నేను ఉన్నాను..’ అంటూ దక్షిణాఫ్రికాను వర్షం వెంటాడింది.. కివీస్‌తో సెమీస్‌లో తలపడేందుకు దక్షిణాఫ్రికా సిద్ధమైంది. దక్షిణాఫ్రికా బ్యాటింగ్ 38వ ఓవర్లో ఉరుములు, మెరుపులతో వరుణుడు విరుచుకుపడ్డాడు. సుదీర్ఘంగా ఆట నిలిచిపోవడంతో మ్యాచ్‌ను 43 ఓవర్లకు కుదించారు. దక్షిణాఫ్రికా 282 పరుగులు చేసినా, ‘డక్‌వర్త్’తో న్యూజిలాండ్ లక్ష్యం 298గా ఖాయం అయింది. 43వ ఓవర్ ఐదో బంతిని సిక్సర్‌గా మలిచిన ఇలియట్.. కోట్లాది మంది దక్షిణాఫ్రికా ఆటగాళ్ల గుండెల్లో గుబులు పుట్టించాడు. వరుణడితో పాటు ఈ ఓటమిలో సఫారీ క్రికెటర్ల ఆత్మాభిమానం కూడా ఉంది. ప్రపంచంలోనే అత్యుత్తమ ఫీల్డింగ్ టీమ్‌గా పేరుగాంచిన దక్షిణాఫ్రికా సులువైన క్యాచ్‌లు, రనౌట్‌లను మిస్ చేయడంతో మూల్యం చెల్లించుకుంది.

2019లో…

ఎప్పటిలాగే ఈసారి కూడా టోర్నీకి ముందు సఫారీలు ఫేవరెట్‌గా అంచనా వేశారు.

కానీ జట్టు ఎంపిక వివాదాలు, కీలక ఆటగాళ్లు గాయాలు వారిని బాధించాయి. ఫలితంగా..ఆరు మ్యాచ్‌ల్లో కేవలం ఒక్క విజయంతో పాయింట్ల పట్టికలో అట్టడుగు స్థానానికి చేరుకుంది.

-వికె

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-01T09:25:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *