విద్య: అట్టహాసంగా ప్రారంభమైన వైద్య కళాశాలలు.. సౌకర్యాలు మాత్రం లేవు..!

  • రాష్ట్రంలోని ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలల్లో సౌకర్యాలు కరువయ్యాయి

  • అట్టహాసంగా 17 కొత్త కాలేజీల ప్రారంభం

  • రేకుల షెడ్లలో కొనసాగుతున్న తరగతులు

  • మార్కెట్ కార్యాలయాలు మరియు గిడ్డంగులలో వసతి గృహాలు

  • పాక్షిక సౌకర్యాలతో అద్దె భవనాలు

  • ఆచరణాత్మక శిక్షణ ఇవ్వడానికి ల్యాబ్‌లు అందుబాటులో లేవు

  • అన్ని కాలేజీల్లో మెడికల్ ఫ్యాకల్టీ కొరత

  • NMC తనిఖీల సమయంలో రద్దీ

(ఆంధ్రజ్యోతి న్యూస్ నెట్‌వర్క్): ‘‘జిల్లా ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాల ఏర్పాటు ప్రభుత్వ లక్ష్యం.. వచ్చే ఏడాది మరో 8 కాలేజీలు ప్రారంభిస్తాం.. ఏటా 10 వేల మంది వైద్యులను తయారు చేసే స్థాయికి తెలంగాణ చేరుకుంది’’ అని 15న తొమ్మిది మెడికల్ కాలేజీల ప్రారంభోత్సవం సందర్భంగా సీఎం కేసీఆర్ చేసిన వ్యాఖ్యలు. గత నెల.. ప్రభుత్వ లక్ష్యం గొప్పదే అయినా కళాశాలల్లో తగిన వసతులు లేకపోవడం విద్యార్థులకు శాపంగా మారింది.జాతీయ వైద్య కమిషన్ (ఎన్‌ఎంసి) నిబంధనల మేరకు సౌకర్యాలు కల్పించాల్సి ఉండగా.. ప్రభుత్వం పూర్తిగా విస్మరించారు.ఒకవైపు తరగతులు ప్రారంభమైనా బోధనకు సరిపడా ఉపాధ్యాయులు లేరు.. విద్యార్థులకు ప్రాక్టికల్ శిక్షణ పొందేందుకు ల్యాబ్‌లు అందుబాటులో లేవు.. తరగతుల నిర్వహణకు సరైన భవనాలు లేవు.. సరిపడా హాస్టళ్లు లేవు. విద్యార్థులు ఉండేందుకు.. కొద్దిపాటి సౌకర్యాలు, సౌకర్యాల మధ్య చదువును ఎలా కొనసాగించాలని విద్యార్థులు అడుగుతున్నారు.. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం గత రెండేళ్లలో కొత్తగా 17 మెడికల్ కాలేజీలను ఏర్పాటు చేసిన సంగతి తెలిసిందే. గతేడాది సంగారెడ్డి, జగిత్యాల, కొత్తగూడెం, వనపర్తి, మంచిర్యాల, మహబూబాబాద్, నాగర్ కర్నూల్, రామగుండంలో మెడికల్ కాలేజీలు ప్రారంభించగా, ఈ ఏడాది ఆసిఫాబాద్, కామారెడ్డి, ఖమ్మం, వికారాబాద్, జనగామ, సిరిసిల్ల, నిర్మల్, భూపాలపల్లిలో వంద సీట్లతో కాలేజీలు తెరిచారు. మరియు కరీంనగర్ జిల్లాలు. అయితే వీటిలో ఒకటి రెండు మినహా ఏ కళాశాలలోనూ పూర్తి స్థాయిలో ఏర్పాట్లు చేయలేదు.

నిర్మాణం కొనసాగుతుండగా..

కామారెడ్డిలో వైద్య కళాశాల భవనం పూర్తి కాకపోవడంతో మాతా శిశు సంరక్షణ కేంద్రం కోసం నిర్మించిన భవనంలో తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. నిర్మల్‌లో వైద్య కళాశాల నిర్మాణ పనులు కొనసాగుతున్నాయి. వనపర్తి, నాగర్ కర్నూల్ జిల్లాల్లో గతేడాది తరగతులు ప్రారంభించినా ఇప్పటికీ భవనాల నిర్మాణ పనులు పూర్తికాలేదు. నర్సింగ్ కాలేజీల కోసం నిర్మించిన భవనాల్లో తాత్కాలికంగా తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. వికారాబాద్ జిల్లా అనంతగిరిలోని ప్రభుత్వ క్షయ, ఛాతీ వైద్యశాలను ఆధునీకరించి వైద్య కళాశాల తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. ఖమ్మం మెడికల్ కాలేజీని పాత కలెక్టరేట్ భవనంలో కొనసాగిస్తున్నారు. క్యాంపస్ చుట్టూ పారిశుధ్యం అధ్వానంగా ఉంది. కొత్తగూడెం వైద్య కళాశాల విద్యార్థులు ప్రాక్టికల్ శిక్షణ కోసం పది కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న ప్రభుత్వ ఆసుపత్రికి వెళ్లాల్సి వస్తోంది. మంత్రి కేటీఆర్ ప్రాతినిథ్యం వహిస్తున్న సిరిసిల్లలో కూడా రూ.39 కోట్లతో భవన నిర్మాణానికి శ్రీకారం చుట్టినా నేటికీ పనులు పూర్తి కాలేదు. అరకొర వసతుల మధ్య తరగతులు సాగుతున్నాయి. రామగుండంలో నిర్మిస్తున్న వైద్య కళాశాలకు సింగరేణి నిధులు మంజూరు చేస్తోంది. భవన నిర్మాణ పనులు పూర్తి కానప్పటికీ ల్యాబ్, లైబ్రరీ, ఆడిటోరియం, తరగతి గదులు అందుబాటులోకి వచ్చాయి. కరీంనగర్ లో కొన్ని గదులు నిర్మించి తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. భూపాలపల్లిలో భవన నిర్మాణం టెండర్ల దశలోనే ఉండడంతో గణపురం మండలం చెల్పూరులో నిర్మిస్తున్న ఆస్పత్రి భవనంలో తాత్కాలికంగా తరగతులు ప్రారంభించేందుకు సన్నాహాలు చేస్తున్నారు. జనగామలో భవన నిర్మాణానికి టెండర్లు పూర్తయినా పనులు ప్రారంభం కాలేదు. ఫలితంగా చంపాఖిల్స్‌లో అనాటమీ ల్యాబ్‌ల కోసం నాలుగు షెడ్లు నిర్మించారు. ప్రస్తుతం రెండు షెడ్లలో తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు.

హాస్టళ్లు కొన్ని సౌకర్యాలలో ఉన్నాయి

కొత్త మెడికల్ కాలేజీల హాస్టళ్లు చాలా చోట్ల అద్దె భవనాలు, అపార్ట్‌మెంట్లలో ఏర్పాటయ్యాయి. వనపర్తిలో బాలికల హాస్టల్ కోసం ఓ అపార్ట్‌మెంట్ అద్దెకు తీసుకున్నారు. బాలురకు స్థానిక గురుకుల హాస్టల్‌లో హాస్టల్‌ వసతి కల్పించారు. గతేడాది 150 మంది విద్యార్థులకు వసతి కల్పించగా, ఈ ఏడాది 300 మందికి వసతి కల్పించాల్సి ఉంది. సంగారెడ్డిలో కూడా హాస్టళ్లు అద్దె భవనాల్లో కొనసాగుతున్నాయి. కొత్తగూడెంలో మాత్రం వైద్యాధికారులు ప్రైవేట్ హాస్టళ్లలో ఉంటున్నారు. కళాశాల ఆవరణలో బాలబాలికలకు వేర్వేరుగా వసతి గృహాల నిర్మాణానికి గతేడాది చొరవ చూపినా నిధుల కొరతతో పనులు నిలిచిపోయాయి. ఇక్కడి మెడికల్ కాలేజీ నుంచి జనరల్ ఆస్పత్రికి వెళ్లాలంటే విద్యార్థులు పది కిలోమీటర్లు ప్రయాణించాల్సి వస్తోంది. నిర్మల్ ప్రైవేట్ భవనాల్లో హాస్టల్ వసతి కూడా కల్పించారు. ఆసిఫాబాద్‌లోని వ్యవసాయ మార్కెట్‌ కమిటీ కార్యాలయాన్ని విద్యార్థినులకు వసతి కల్పించేందుకు హాస్టల్‌గా మార్చారు. జిల్లా గ్రామీణాభివృద్ధి సంస్థ పాత కార్యాలయాలను బాలుర హాస్టల్‌గా ఉపయోగిస్తున్నారు. జగిత్యాలలోని స్థానిక నర్సింగ్ కళాశాలలో బాలికలకు, పురాణిపేటలో అద్దె భవనంలో బాలురకు హాస్టళ్లు ఏర్పాటు చేశారు. భూపాలపల్లిలోని సింగరేణి రామప్ప క్వార్టర్స్‌లో బస ఏర్పాటు చేశారు. వికారాబాద్ జిల్లా అనంతగిరిలో వైద్య కళాశాల ఏర్పాటు చేయగా, అక్కడి నుంచి పది కిలోమీటర్ల దూరంలోని వికారాబాద్ పట్టణంలో హాస్టళ్లు ఉన్నాయి. సిరిసిల్ల వైద్య కళాశాల విద్యార్థులకు వ్యవసాయ పాలిటెక్నిక్ కళాశాలలో వసతి ఏర్పాట్లు చేశారు. కరీంనగర్‌లోని బాలురకు ఆర్టీసీ వర్క్‌షాప్‌ సమీపంలోని కాలనీలో, బాలికలకు తీగలగుట్టపల్లిలోని ప్రైవేట్ భవనాల్లో వసతి కల్పించారు. మంచిర్యాలలో బాలికలకు ప్రైవేట్ భవనంలో వసతి ఏర్పాటు చేసినా కనీస వసతులు కరువయ్యాయి. అలాగే బాలురకు ఎలాంటి సౌకర్యం లేకపోవడంతో స్థానికంగా ఉన్న హాస్టళ్లు, హోటళ్లను ఆశ్రయిస్తున్నారు.

వేధించే ఉపాధ్యాయుల కొరత..

కొత్త మెడికల్ కాలేజీల్లో ఫ్యాకల్టీ కొరత తీవ్రంగా ఉంది. ముఖ్యంగా మారుమూల ప్రాంతాల్లోని వైద్య కళాశాలల్లో పరిస్థితి మరీ దారుణంగా ఉంది. సాధారణంగా, ప్రతి విభాగంలో ఒక HVOD, ఒక అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ మరియు ఇద్దరు అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు ఉంటారు. అయితే కొత్త కాలేజీల్లో 60 శాతం వరకు, పాత కాలేజీల్లో 40 శాతానికి పైగా ఉపాధ్యాయుల కొరత ఉన్నట్లు వైద్య వర్గాలు వెల్లడించాయి. కరీంనగర్ మెడికల్ కాలేజీకి 650కి పైగా పోస్టులు మంజూరయ్యాయి. ప్రిన్సిపాల్‌తో పాటు ఆరుగురు ప్రొఫెసర్లు, ఐదుగురు అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్లు ఉన్నారు. ఇందులో 45 మంది అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు, 31 మంది సీనియర్ రెసిడెంట్లు ఉన్నారు. పరిపాలనలో ఇద్దరు ఏఓలు, ఇద్దరు కార్యాలయ సూపరింటెండెంట్లు ఉన్నారు. చాలా విభాగాల్లో సిబ్బంది కొరత ఉంది. ఆసిఫాబాద్ మెడికల్ కాలేజీలో దాదాపు 400 మంది టీచింగ్, నాన్ టీచింగ్ సిబ్బంది ఉండాలి. కానీ, 12 మంది అధ్యాపకులు, 40 మంది ఇతర సిబ్బంది ఉన్నారు. జగిత్యాలలో 64 మంది ఉపాధ్యాయులు, 49 మంది బోధనేతర సిబ్బంది విధులు నిర్వహిస్తున్నారు. మంచిర్యాలలో 43, కామారెడ్డిలో 47, నిర్మల్‌లో 30, వనపర్తిలో 73, నాగర్‌కర్నూల్‌లో 35, సంగారెడ్డిలో 122 మంది ఉపాధ్యాయులు ఉన్నారు. వనపర్తి వైద్య కళాశాలలో 40 మంది ప్రొఫెసర్లు ఉండాల్సి ఉండగా 16 మంది కొత్త రిక్రూట్‌మెంట్‌కు వెళ్లారు. గతేడాది డిసెంబర్‌ 6న మెడికల్‌ రిక్రూట్‌మెంట్‌ బోర్డు 1440 అసిస్టెంట్‌ ప్రొఫెసర్‌ పోస్టుల భర్తీకి నోటిఫికేషన్‌ విడుదల చేసింది. అందులో 1060 మందిని ఎంపిక చేశారు. వీరికి కౌన్సెలింగ్ నిర్వహించి పోస్టింగులు ఇవ్వగా.. 625 మంది మాత్రమే విధుల్లో చేరారు. కొన్ని విభాగాల్లో సగం దరఖాస్తులు కూడా రాలేదు. వైద్య విద్య అధ్యాపకులు ప్రైవేట్‌గా ప్రాక్టీస్‌కు అవకాశం లేకపోవడంతో చాలా మంది ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల్లో చేరేందుకు ఆసక్తి చూపడం లేదు.

కళాశాలలుగా గోదాములు మరియు షెడ్లు.

జిల్లాకోక వైద్య కళాశాల ఏర్పాటు ద్వారా గ్రామీణ పేదలకు సూపర్ స్పెషాలిటీ సేవలు అందుబాటులోకి వస్తాయి. కానీ, ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో కాలేజీలు ఏర్పాటు చేసేటప్పుడు క్షేత్రస్థాయిలోని పరిస్థితులను పరిగణనలోకి తీసుకోవాల్సి ఉంటుంది. కాలేజీ ఎక్కడ ఏర్పాటు చేయాలంటే రెండేళ్ల ముందే ఏర్పాట్లు చేసుకోవాలి. కానీ, వైద్య విద్యాశాఖ అధికారులు కనీస సౌకర్యాలు లేని చోట్ల ఈ కళాశాలలను ఏర్పాటు చేశారు. దీంతో కళాశాలల నిర్వహణకు అవసరమైన వసతులు కల్పించడం సవాల్ గా మారింది. చాలా చోట్ల వ్యవసాయ మార్కెట్ కార్యాలయాలు, గోడౌన్లు, ఆకుల షెడ్లను పునరుద్ధరించి వైద్య కళాశాలలుగా మార్చారు. జగిత్యాలలో వేర్ హౌసింగ్ కార్పొరేషన్ గోదాములను పునరుద్ధరించి తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. ఆసిఫాబాద్ జిల్లా అంకుషాపూర్ లో నిర్మిస్తున్న మెడికల్ కళాశాల భవనం పూర్తి కానప్పటికీ అక్కడే తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. మంచిర్యాలలో వ్యవసాయ మార్కెట్ కు వినియోగించే రేకుల గోదాము మరమ్మతులు చేసి వినియోగిస్తున్నారు. మహబూబాబాద్ జిల్లాలో గతేడాది తరగతులు ప్రారంభమైనా నేటికీ భవనం పూర్తి కాలేదు. నర్సింగ్ కళాశాల భవనంలో తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు.

ప్రాక్టికల్ ల్యాబ్‌లు ఏమిటి?

మొదటి సంవత్సరం ఎంబీబీఎస్ విద్యార్థులకు బయోకెమిస్ట్రీ, అనాటమీ, ఫిజియాలజీ, కమ్యూనిటీ మెడిసిన్ ల్యాబ్‌లు తప్పనిసరి. కానీ, ఈ ఏడాది కొత్తగా ఏర్పాటు చేసిన వైద్య కళాశాలల్లో ఎక్కడా ల్యాబ్‌లు ఏర్పాటు చేయలేదు. ఇందుకు సంబంధించిన కనీస పరికరాలు కూడా కొనుగోలు చేయలేదు. ప్రస్తుతం వైద్యశాఖ ఆ దిశగా చర్యలు తీసుకుంటోంది. వాస్తవానికి, జాతీయ వైద్య కమిషన్ నిబంధనల ప్రకారం, వారందరూ తరగతులు ప్రారంభానికి ముందే అందుబాటులో ఉండాలి. అయితే గతేడాది ప్రారంభమైన ఎనిమిది కళాశాలల్లో సెకండియర్ విద్యార్థులకు అవసరమైన మైక్రోబయాలజీ, పాథాలజీ, ఫోరెన్సిక్ మెడిసిన్, ఫార్మకాలజీ ల్యాబ్‌లు ఏర్పాటు చేయలేదు. వైద్య విద్యాశాఖ ఉన్నతాధికారులు ప్రణాళికాబద్ధంగా వ్యవహరించకపోవడం వల్లే ఇలాంటి ఇబ్బందులు ఎదురవుతున్నాయని సీనియర్ ఉపాధ్యాయులు అంటున్నారు. నిధుల కొరత కారణంగా అన్నీ సకాలంలో అందించే పరిస్థితి లేదన్నారు. ఇక ఎన్‌ఎంసీ బృందాలు తనిఖీలకు వస్తున్నా.. ఉన్నతాధికారులు చివరి నిమిషంలో పరికరాల ఆర్డర్లు ఇవ్వడం, నిర్మాణాలకు టెండర్లు పిలిచినట్లు చూపడం పరిపాటిగా మారిందన్న విమర్శలున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-02T12:00:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *