నోబెల్ శాంతి బహుమతి: ఇరాన్ మానవ హక్కుల పోరాట యోధుడికి నోబెల్ శాంతి బహుమతి

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-06T16:43:16+05:30 IST

ఇరాన్ మానవ హక్కుల కార్యకర్త నర్గీస్ మహ్మదీ మహమ్మదీకి 2023 సంవత్సరానికి గాను ప్రతిష్టాత్మక నోబెల్ శాంతి బహుమతి లభించింది. ఇరాన్‌లో మహిళల అణచివేతకు వ్యతిరేకంగా, మానవ హక్కులు మరియు స్వేచ్ఛ కోసం సంవత్సరాలుగా పోరాడుతున్న ఆమెకు ఈ అవార్డును అందజేస్తున్నట్లు నార్వేజియన్ నోబెల్ కమిటీ శుక్రవారం ప్రకటించింది. అందరికి.

నోబెల్ శాంతి బహుమతి: ఇరాన్ మానవ హక్కుల పోరాట యోధుడికి నోబెల్ శాంతి బహుమతి

ఓస్లో: ఇరాన్‌కు చెందిన మానవ హక్కుల కార్యకర్త నర్గేస్ మొహమ్మదీకి 2023 సంవత్సరానికి గాను ప్రతిష్టాత్మకమైన నోబెల్ శాంతి బహుమతి లభించింది. ఇరాన్‌లో మహిళల అణచివేతకు వ్యతిరేకంగా సంవత్సరాల తరబడి పోరాడినందుకు ఆమెకు ఈ అవార్డు లభించినట్లు నార్వేజియన్ నోబెల్ కమిటీ శుక్రవారం ప్రకటించింది. మానవ హక్కులు మరియు ప్రతి ఒక్కరికీ స్వేచ్ఛ. నోబెల్ బహుమతి పొందిన 19వ మహిళ నర్గీస్ ప్రస్తుతం జైలులో ఉన్నారు.

“హక్కుల కోసం ఆమె చేసిన పోరాటంలో ఆమె చాలాసార్లు కఠినమైన సవాళ్లను ఎదుర్కొంది. కానీ ఆమె వెనక్కి తగ్గలేదు. 13 సార్లు అరెస్టు చేయబడింది. అతను ఐదుసార్లు జైలుకు వెళ్ళాడు” అని నోబెల్ కమిటీ పేర్కొంది. నర్గీస్ చదువుకునే రోజుల నుంచే మహిళలపై ఆంక్షలు విధించే ఇరాన్‌లో మహిళల హక్కులపై తన గళం వినిపించింది. ఇంజినీరింగ్‌ చదివిన తర్వాత పలు వార్తాపత్రికల్లో కాలమిస్ట్‌గా కొంతకాలం పనిచేశారు. ఆమె 2003లో నోబెల్ శాంతి బహుమతి గ్రహీత షిరిన్ ఇబాడి స్థాపించిన డిఫెండర్స్ ఆఫ్ హ్యూమన్ రైట్స్ సెంటర్‌లో చేరారు. ఆ తర్వాత సంస్థకు ఉపాధ్యక్షురాలిగా పనిచేశారు. ఇరాన్ ప్రభుత్వాన్ని విమర్శించినందుకు 1998లో మొదటిసారి అరెస్టు చేసి జైలుకెళ్లారు. జైలులో ఉన్న సమయంలోనూ ఆమె మహిళా హక్కుల కోసం ఉద్యమాన్ని కొనసాగించారు. సెప్టెంబరు 2022లో, మాసా అనే యువతి హిజాబ్ ధరించనందుకు అరెస్టు చేయబడి, కస్టడీలో మరణించింది. దీనిపై కూడా నర్గీస్ తన గొంతును బలంగా వినిపించింది. కాగా, నోబెల్ శాంతి బహుమతి కింద డిసెంబర్ 10న ఓస్లోలో జరిగే కార్యక్రమంలో 11 మిలియన్ల స్వీడిష్ కిరీటాలను నగదు బహుమతిగా అందజేయనున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-06T16:43:16+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *