చిరు ధాన్యాలకు జీఎస్టీ ఉపశమనం: చిరు ధాన్యాలకు జీఎస్టీ ఉపశమనం

కనీసం 70 శాతం మినుములు కలిగిన పిండిపై పన్ను తగ్గింపు

  • ప్రత్యేక విక్రయాలపై జీరో పన్ను

  • ప్యాక్ చేయబడిన మరియు లేబుల్ చేయబడిన ఉత్పత్తులపై 5 శాతం పన్ను

  • జీఎస్టీ కౌన్సిల్ 52వ సమావేశం నిర్ణయాలను ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ ప్రకటించారు

న్యూఢిల్లీ: కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్‌ అధ్యక్షతన శనివారం ఢిల్లీలో జరిగిన 52వ జీఎస్టీ కౌన్సిల్‌ సమావేశంలో పలు కీలక నిర్ణయాలు తీసుకున్నారు. దేశంలో జొన్న, సజ్జ, రాగులు, కొర్ర వంటి చిరు ధాన్యాల (మిల్లెట్స్) వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించేందుకు, వాటిపై పన్ను భారం తగ్గించారు. కనీసం 70 శాతం మినుములను కలిగి ఉండే పిండి లూజ్ (వీడీఐ) విక్రయాలపై జీఎస్టీ సున్నాకి తగ్గుతుందని, ప్రీప్యాకేజ్డ్ లేదా లేబుల్ అమ్మకాలపై 5 శాతం పన్ను వర్తిస్తుందని సీతారామన్ చెప్పారు.

GSTAT ఛైర్మన్, సభ్యుల గరిష్ట వయోపరిమితి పెరిగింది: GST అప్పిలేట్ ట్రిబ్యునల్ (GSTAT) ఛైర్మన్ మరియు సభ్యుల గరిష్ట వయోపరిమితిని పెంచింది. రాష్ట్రపతికి 70 ఏళ్లు, సభ్యులు 67 ఏళ్లు వచ్చే వరకు పదవిలో కొనసాగవచ్చు. ఇప్పటివరకు రాష్ట్రపతి గరిష్ట వయో పరిమితి 67 సంవత్సరాలు మరియు సభ్యుల వయస్సు 65 సంవత్సరాలు.

ఆన్‌లైన్ గేమింగ్ కంపెనీలపై ప్రారంభం నుండి 28 శాతం పన్ను: ఇటీవల, ఢిల్లీ, గోవా మరియు ఇతర రాష్ట్రాలు ఆన్‌లైన్ గేమింగ్ కంపెనీలు మరియు క్యాసినోలకు పునరాలోచన ప్రాతిపదికన GST డిమాండ్ నోటీసులు జారీ చేయడంపై అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశాయి (అమలుచేసే తేదీకి ముందు లావాదేవీలకు సవరించిన నిబంధనలను వర్తింపజేయడం). అయితే, ఈ కంపెనీలపై మొదటి నుంచి 28 శాతం జీఎస్టీ వసూలు చేస్తున్నామని రెవెన్యూ కార్యదర్శి సంజయ్ మల్హోత్రా పునరుద్ఘాటించారు. కౌన్సిల్ సమావేశంలో, కొన్ని రాష్ట్రాల ప్రతినిధులు రెట్రోస్పెక్టివ్ టాక్స్ నోటీసుల అంశాన్ని లేవనెత్తారు. అయితే, ఇది రెట్రోయాక్టివ్ నోటీసు కాదని వారికి వివరించబడింది. ఎందుకంటే, ప్రస్తుత చట్టం ప్రకారం, బెట్టింగ్ మరియు బెట్టింగ్‌లపై 28 శాతం జిఎస్‌టి వర్తిస్తుంది. జూదం డబ్బు.

మొలాసిస్‌పై జీఎస్టీని 5 శాతానికి తగ్గించారు

ఆల్కహాల్ తయారీకి అవసరమైన మొలాసిస్‌పై జీఎస్టీని ఏకకాలంలో 28 శాతం నుంచి 5 శాతానికి తగ్గించాలని జీఎస్టీ కౌన్సిల్ నిర్ణయించింది. అంతేకాకుండా, మానవ వినియోగం కోసం ఆల్కహాల్ తయారీలో ఉపయోగించే స్వచ్ఛమైన మద్యం లేదా రెక్టిఫైడ్ స్పిరిట్ లేదా అదనపు న్యూట్రల్ ఆల్కహాల్ (ENA)ని GST పరిధి నుండి మినహాయించారు. పారిశ్రామిక అవసరాల కోసం ఈఎన్‌ఏ వినియోగంపై జీఎస్టీ యథావిధిగా వర్తిస్తుందని ఆర్థిక మంత్రి స్పష్టం చేశారు. మద్యం తయారీలో ఉపయోగించే ఈఎన్‌ఏపై పన్ను విధించే హక్కు రాష్ట్రాలకు ఇస్తున్నట్లు సీతారామన్ చెప్పారు. ENAపై పన్ను (VAT) విధించాలా? కాదా అన్నది రాష్ట్రాలకే వదిలేస్తారు.

పన్ను చెల్లింపుదారుల కోసం అమ్నెస్టీ పథకం

జీఎస్టీ కౌన్సిల్ పన్ను చెల్లింపుదారుల కోసం క్షమాభిక్ష పథకాన్ని తీసుకొచ్చింది. ఈ ఏడాది మార్చి వరకు పన్ను శాఖ అధికారులు జారీ చేసిన డిమాండ్ నోటీసులపై అప్పీలు చేసుకునేందుకు వచ్చే ఏడాది జనవరి 31 వరకు గడువు ఉందని చెబుతున్నారు. GST చట్టం ప్రకారం, పన్ను అధికారం జారీ చేసిన పన్ను డిమాండ్ నోటీసును సవాలు చేస్తూ మూడు నెలల్లో అప్పీల్ దాఖలు చేయవచ్చు.

కార్పొరేట్ హామీలపై 18 శాతం జీఎస్టీ

కంపెనీలు తమ అనుబంధ సంస్థలకు అందించే కార్పొరేట్ హామీలపై 18 శాతం జీఎస్టీ వర్తిస్తుందని కౌన్సిల్ స్పష్టం చేసింది. డైరెక్టర్ ఏదైనా కంపెనీకి వ్యక్తిగత పూచీకత్తు ఇస్తే ఎలాంటి పన్ను విధించబడదని కౌన్సిల్ పేర్కొంది. రెవెన్యూ కార్యదర్శి సంజయ్ మల్హోత్రా మాట్లాడుతూ, డైరెక్టర్ యొక్క కార్పొరేట్ గ్యారెంటీ సేవ యొక్క విలువను జీరోగా పరిగణిస్తారని, అందువల్ల GST వర్తించదని చెప్పారు. ఒకవేళ కంపెనీ తన అనుబంధ సంస్థకు కార్పొరేట్ గ్యారెంటీని ఇచ్చినట్లయితే, ఆ సేవ యొక్క విలువ గ్యారెంటీ యొక్క శాతంగా పరిగణించబడుతుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-08T04:33:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *