పతక వందనం | పాతక వందనం

107 పతకాలతో భారత్ అత్యుత్తమ ప్రదర్శన

నేడు ఆసియా క్రీడలకు తెర పడింది

  • చివరి రోజు 6 స్వర్ణాలతో సహా 12 పతకాలు

  • జ్యోతి, ఓజ్సా హ్యాట్రిక్ స్వర్ణాలు అందుకున్నారు

  • సాత్విక్ జోడి ఒక చారిత్రక కాలక్షేపం

  • కబడ్డీలో డబుల్ గోల్డ్

‘బార్‌..

సౌ పర్..’ అనే నినాదంతో ఆసియాడ్ బరిలోకి దిగిన భారత్ మొత్తం 107 పతకాలతో క్రీడా చరిత్రలో సరికొత్త రికార్డు సృష్టించింది. గోల్ మిస్ చేసుకున్న జ్యోతి సురేఖ మూడో బంగారు పతకం సాధించింది. బ్యాడ్మింటన్ లో సాత్విక్ జోడీ చారిత్రాత్మక స్వర్ణం..భారత క్రికెట్ జట్టు స్వర్ణం సాధించింది. రెజ్లర్ దీపక్ రజతం సాధించగా, మహిళల హాకీ జట్టు కాంస్యం సాధించింది. దాదాపు చివరి రోజైన 14వ రోజు భారత అథ్లెట్లు 6 స్వర్ణాలతో 19వ ఆసియా క్రీడలకు గ్రాండ్ ఫినిషింగ్ ఇచ్చారు.

హాంగ్జౌ: సూపర్ ఫామ్ లో ఉన్న ఆర్చర్ జ్యోతి సురేఖ హ్యాట్రిక్ స్వర్ణాలు సాధించింది. ఆసియా క్రీడలను భారత్ ఘనంగా ముగించింది. శనివారం మన ఆటగాళ్లు ఆరు స్వర్ణాలతో సత్తా చాటారు. దీంతో ఈసారి 100 పతకాలు దాటాలన్న నినాదంతో ఆసియాడ్ లో అడుగుపెట్టిన భారత్ గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా పతకాల పంట పండించింది. 28 స్వర్ణాలు, 38 రజతాలు, 41 కాంస్యాలు సహా మొత్తం 107 పతకాలతో నాలుగో స్థానంలో నిలిచింది. చైనా (200 స్వర్ణం, 111 రజతం, 71 కాంస్యం) మొత్తం 382 పతకాలతో అగ్రస్థానంలో నిలిచింది. ఆదివారం ముగింపు కార్యక్రమం జరగనుంది.

జ్యోతి అదరహో: స్వర్ణం కోసం వేట కొనసాగిస్తున్న జ్యోతి సురేఖ వరుసగా మూడో స్వర్ణం సాధించింది. కాంపౌండ్ ఆర్చరీలో కొరియా ఆధిపత్యాన్ని ధిక్కరించిన భారత్.. తొలిసారి 9 పతకాలతో సరిపెట్టుకుంది. కాంపౌండ్ విభాగంలో మొత్తం ఐదు బంగారు పతకాలు మనవాళ్లదే కావడం విశేషం. మహిళల వ్యక్తిగత విభాగంలో జరిగిన ఫైనల్లో జ్యోతి 149-145తో సో చివోన్ (కొరియా)పై గెలిచి స్వర్ణం సాధించింది. మిక్స్‌డ్‌, టీమ్‌ విభాగాల్లో జ్యోతికి ఇది మూడో విజయం. కాగా, కాంస్య పతక పోరులో అదితి 146-140తో రతీహ్ జిలిజాలి (ఇండోనేషియా)పై గెలిచింది. మరియు అతని సహచరుడు అభిషేక్ వర్మతో జరిగిన వ్యక్తిగత ఈవెంట్‌లో, ఓజాస్ ప్రవీణ్ దెయోతలే 149-147తో గెలిచి పసుపును ముద్దాడాడు. ఈ గేమ్స్‌లో ఓజాస్‌కు ఇది మూడో స్వర్ణం. అభిషేక్‌కు రజతం లభించింది. 2018 జకార్తా గేమ్స్‌లో భారత్ ఆర్చరీలో కేవలం రెండు రజతాలను మాత్రమే సాధించింది.

చదరంగంలో రజతాలు: భారత పురుషుల, మహిళల జట్లు రెండో స్థానంలో నిలిచి రజతం కైవసం చేసుకున్నాయి. అర్జున్, హరికృష్ణ, ప్రజ్ఞానంద, విదిత్‌లతో కూడిన భారత జట్టు 9 చివరి రౌండ్‌లో ఫిలిప్పీన్స్‌పై 3.5-0.5 తేడాతో విజయం సాధించింది. భారత్ 7.5 పాయింట్లతో రెండో స్థానంలో ఉంది. 8 పాయింట్లతో ఇరాన్ స్వర్ణం సాధించింది. మహిళల విభాగంలో హారిక, వైశాలి, వంతిక అగర్వాల్, సవితలతో కూడిన భారత్ 9వ రౌండ్‌లో 4-0తో కొరియాపై విజయం సాధించింది. మొత్తం 6.5 పాయింట్లతో భారత్ రెండో స్థానంలో నిలవగా.. చైనా (7.5) విజయం సాధించింది.

41 ఏళ్ల తర్వాత..: బ్యాడ్మింటన్‌లో భారత్‌కు చారిత్రాత్మక స్వర్ణం అందించిన సాత్విక్ జోడీ.. పురుషుల డబుల్స్ ఫైనల్లో సాత్విక్ సాయిరాజ్-చిరాగ్ శెట్టి జోడీ 21-18, 21-16తో కొరియాకు చెందిన సియోల్యు-వోన్హోపై విజయం సాధించింది. ఆసియాడ్‌లో భారత్ తొలిసారి స్వర్ణం సాధించింది. అంతేకాదు 41 ఏళ్ల తర్వాత డబుల్స్‌లో దేశానికి ఇదే తొలి పతకం. 1982లో ప్రదీప్ గాంధీ-లిరాయ్ జోడీ కాంస్యం సాధించింది. 2018 గేమ్స్‌లో రజతం కాంస్యం సాధించింది. అయితే ఈసారి పురుషుల జట్టు రజతం, సింగిల్స్‌లో కాంస్యం సహా మూడు పతకాలతో భారత్‌ నిలిచింది.

హాకీ బాలికలకు కాంస్యం: మహిళల హాకీ జట్టు కాంస్యం సాధించింది. కాంస్య పతక పోరులో భారత్ 2-1తో జపాన్‌పై విజయం సాధించింది. దీపిక (5వ ని.), సుశీల (50వ) గోల్స్ చేశారు. ఫైనల్లో చైనా 2-0తో కొరియాను ఓడించి స్వర్ణం సాధించింది.

ఫైనల్‌లో పునియా ఓడిపోయాడు

రెజ్లింగ్‌లో దీపక్ పునియా రజతం సాధించాడు. పురుషుల 86 కేజీల ఫైనల్లో పునియా 0-10తో హసన్ యజ్దానీ (ఇరాన్) చేతిలో ఓడిపోయింది. రెజ్లింగ్ విభాగంలో స్వర్ణం లేకపోయినా భారత్ ఆరు పతకాలు సాధించింది. ఇదిలా ఉండగా, 2018లో వినేష్, బజరంగ్ స్వర్ణం సాధించి భారత్‌కు మూడు పతకాలను అందించారు.

పతకాల పట్టిక

దేశం స్వీయ

చైనా 200 111 71 382

జపాన్ 51 66 69 186

కొరియా 42 59 89 190

భారతదేశం 28 38 41 107

ఉజ్బెకిస్తాన్ 22 18 31 71

స్వీయ: బంగారం, వెండిcom:కంచు, మొత్తం

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-08T04:18:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *