స్త్రీ: స్త్రీలకు ఈ లక్షణాలు వస్తాయా? ఎలా బయటపడాలి..!?

గడ్డాలు మరియు మీసాలు పురుషుల లక్షణం. అయితే ఇదే లక్షణాలు కొంతమంది స్త్రీలను కూడా వెంటాడతాయి. కానీ అంతర్గత ఆరోగ్య సమస్యకు సంకేతాలైన ఈ అవాంఛిత రోమాలకు మూలాలను సరిచేయకుండా కాస్మెటిక్ ట్రీట్ మెంట్లకు పూనుకోవడం సరికాదని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

గడ్డం లేదా పై పెదవిపై వెంట్రుకలు పెరిగితే వ్యాక్సింగ్ లేదా థ్రెడింగ్ కోసం బ్యూటీ పార్లర్‌కు వెళ్లడం సర్వసాధారణం. అయితే ఇంతకు ముందెన్నడూ కనిపించని ఈ వెంట్రుకలు ఒక్కసారిగా ఎందుకు పెరగడం ప్రారంభించాయో ఆలోచించాలి. 14 ఏళ్ల బాలికల నుంచి మొదలుకొని 35 ఏళ్ల మధ్య వయస్కుల వరకు ఈ ‘హిర్సూటిజం’ సమస్య వేధిస్తోంది. ముఖ్యంగా ఇటీవలి కాలంలో టీనేజ్ అమ్మాయిల్లో ఈ సమస్య పెరుగుతోంది. దానికి చాలా కారణాలున్నాయి.

ఆ కారణాల వల్ల…

స్త్రీల శరీరంలో మగ హార్మోన్ ‘టెస్టోస్టెరాన్’ పెరగడం వల్ల అవాంఛిత రోమాలు పెరగడం మొదలవుతుంది. గడ్డం, పై పెదవిపై వెంట్రుకలు పెరగడంతో పాటు ఛాతీ, కాళ్లు, చేతులపై వెంట్రుకలు కూడా విపరీతంగా పెరుగుతాయి. అలాగే మధ్య వయస్కులైన స్త్రీలలో నుదురు దగ్గర వెంట్రుకలు రాలిపోయి బట్టతల రావడం మొదలవుతుంది. కొంతమంది టీనేజర్లు మరియు మహిళలు పాలిసిస్టిక్ ఓవేరియన్ సిండ్రోమ్ (PCOD)ని కలిగి ఉంటారు. ఇది ఆండ్రోజెన్ల (పురుష హార్మోన్లు) మోతాదును పెంచుతుంది. ఇన్సులిన్ నిరోధకత (ఇన్సులిన్ పనిచేయకపోవడం) పెరుగుతుంది. దాంతో బరువు పెరుగుతుంది. నెలవారీ కూడా సరిగా లేదు. అలాగే అవాంఛిత రోమాలు కూడా పెరుగుతాయి. ఇర్రెగ్యులర్ పీరియడ్స్, ఇన్సులిన్ రెసిస్టెన్స్, హై ఆండ్రోజెన్స్… ఈ మూడు విపరీతమైన బరువు పెరగడానికి దారితీస్తాయి.

మొటిమలు మరియు అవాంఛిత రోమాలు కనిపిస్తాయి. అలాగే, అడ్రినల్ గ్రంథి మరియు శరీరంలోని ఇతర భాగాలలో ఆండ్రోజెన్లు పెరిగినప్పుడు కూడా కొంతమంది అవాంఛిత రోమాలతో బాధపడుతున్నారు.

ఇది కనుక్కోవాలి

అవాంఛిత వెంట్రుకలు అంతర్గత అనారోగ్యానికి సూచనగా సులభంగా గ్రహించబడతాయి. ఇంతకు ముందు కనిపించని వెంట్రుకలు ఒక వారంలోపు వేగంగా పెరిగితే, అసాధారణ ప్రదేశాలలో కొత్త వెంట్రుకలు పెరగడం ప్రారంభిస్తే, మందపాటి మరియు పొడవాటి వెంట్రుకలు అనుమానించబడాలి.

మూల కారణాలను తెలుసుకోండి…

పిసిఒడి అవాంఛిత రోమాలు పెరగడానికి కారణమైనప్పుడు, వాటిని తొలగించడానికి లేజర్ చికిత్సను ఎంచుకోవడం మంచిది కాదు. ఆ ట్రీట్‌మెంట్‌తో వెంట్రుకలను తొలగించినా, అంతర్లీనంగా ఉన్న ఆరోగ్య సమస్య అలాగే ఉంటుంది. కాబట్టి సమస్య యొక్క మూలకారణాన్ని తెలుసుకోవడానికి వైద్యుడిని సంప్రదించడం తప్పనిసరి. చికిత్సతో పీసీఓడీ నియంత్రణలోకి రావడంతోపాటు బరువు పెరగకుండా ఉండేందుకు సమతుల్య ఆహారం తీసుకోవడం, వ్యాయామం చేయడం వల్ల అవాంఛిత రోమాలు పెరగడం తగ్గుతుంది. అలాగే, ఇన్సులిన్ నిరోధకతను అరికట్టడానికి అదే నియమాలను అనుసరించాలి. ఈ జాగ్రత్తలతో లేజర్ చికిత్స తీసుకుంటే ఫలితం కూడా మెరుగ్గా ఉంటుంది. అదనపు ఆండ్రోజెన్‌ల వల్ల అవాంఛిత రోమాలు పెరిగితే, యాంటీ-ఆండ్రోజెన్ మందులు అవసరం కావచ్చు.

– డాక్టర్ కె. శిల్పి రెడ్డి

ప్రసూతి వైద్యుడు మరియు గైనకాలజిస్ట్,

క్లినికల్ డైరెక్టర్, HOD,

కిమ్స్ కడిల్స్ మదర్ అండ్ చైల్డ్ సెంటర్,

కొండాపూర్, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *