ఉత్తర గాజా వదిలి! | ఉత్తర గాజా వదిలి!

ఇజ్రాయెల్ 11 లక్షల మందిని హెచ్చరించింది

రాక్షస యుద్ధం కోసం ట్యాంకుల కదలిక

ఇది మైండ్‌గేమ్.. ఎక్కడికీ వెళ్లవద్దు: హమాస్

ప్రజలు తమ ఇళ్లను వదిలి పెద్ద సంఖ్యలో తరలి వస్తున్నారు

60 మంది ఉగ్రవాదులను హతమార్చారు.

250 మంది బందీలకు విముక్తి: ఇజ్రాయెల్

జెరూసలేం, అక్టోబర్ 13: ఇఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధం ముదురుతోంది. ఇప్పటికే హమాస్ పాలనలో ఉన్న గాజాపై బాంబులు వేసి పలు భవనాలను నేలమట్టం చేసిన ఇజ్రాయెల్ సైన్యం దాడిని మరింత ఉధృతం చేయాలని యోచిస్తోంది. ఈ మేరకు శుక్రవారం ఉత్తర గాజాలో ఉన్న సుమారు 11 లక్షల మంది పాలస్తీనియన్లను 24 గంటల్లోగా ఖాళీ చేయాలని ఆదేశించింది. హమాస్ ఉగ్రవాదులను పూర్తిగా అంతమొందించేలా రాక్షసుల యుద్ధం చేసేందుకు మాత్రమే ఈ హెచ్చరిక జారీ చేసినట్లు తెలుస్తోంది. దీనిపై ఐక్యరాజ్యసమితి ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. ఇంత మందిని ఒకేసారి తరలించడం అసాధ్యమని, మానవ సంక్షోభం ఏర్పడే ప్రమాదం ఉందని చెబుతున్నారు. ఇప్పటికే ఉన్న విషాదాన్ని పెను విపత్తుగా మార్చకుండా ఆదేశాలను ఉపసంహరించుకోవాలని ఇజ్రాయెల్‌ను కోరింది. మరోవైపు, మానసిక యుద్ధంలో భాగంగా ఇజ్రాయెల్ ఇలాంటి హెచ్చరికలను ఉపయోగిస్తోందని, ఉత్తర గాజాను విడిచిపెట్టవద్దని హమాస్ పౌరులకు పిలుపునిచ్చింది. సామాన్యులు ప్రాణాలు అరచేతిలో పెట్టుకుని పెద్దఎత్తున వెళ్లిపోతున్నారు. ఇజ్రాయెల్ వెళ్లిపోతున్న వారిపై దాడి చేసి 70 మంది మరణించారని హమాస్ ఆరోపించింది. ‘తిండి, కరెంటు, పెట్రోలు… అన్నీ మర్చిపో. మనం బ్రతుకుతామా? లేదా? అదే ఇప్పుడు ప్రధానాంశంగా మారింది’ అని గాజాలోని పాలస్తీనా రెడ్ క్రెసెంట్ సంస్థ ప్రతినిధి నెబెల్ ఫర్సాక్ అక్కడి పరిస్థితిని వెల్లడించారు. మరోవైపు, ఇజ్రాయెల్ వైమానిక దాడుల్లో కొంతమంది విదేశీయులతో సహా తమ బందీలలో 13 మంది మరణించారని హమాస్ ప్రకటించింది. ఇజ్రాయెల్ ప్రకటనను తిరస్కరించింది. కాగా, తమ ప్రత్యేక కమాండో దళం ‘ఫ్లోటిల్లా 13 యూనిట్’ వీరోచిత ఆపరేషన్‌లో హమాస్ బందీలుగా ఉన్న 250 మంది బందీలను విడిపించినట్లు ఇజ్రాయెల్ సైన్యం శుక్రవారం తెలిపింది. ఈ సందర్భంగా 60 మంది హమాస్ ఉగ్రవాదులు హతమైనట్లు తెలిపింది. సుఫా ఔట్‌పోస్ట్‌పై ఆపరేషన్ నిర్వహించామని, హమాస్ దక్షిణ నౌకాదళం డిప్యూటీ కమాండర్ అబూ అలీతో సహా 26 మంది ఉగ్రవాదులను పట్టుకున్నామని వెల్లడించింది. హమాస్ ఉగ్రవాదులు తమ ఆయుధాలను భూగర్భ బంకర్లలో దాచిపెట్టారు మరియు వాటిని పేల్చడమే వారి తదుపరి లక్ష్యం. అందులో భాగంగానే ఉత్తర గాజాను వదిలి వెళ్లాలని ప్రజలను హెచ్చరించింది. ఇజ్రాయెల్ సైన్యం శుక్రవారం గాజాలో డ్రోన్ల ద్వారా కరపత్రాలను పంపిణీ చేసింది, వెంటనే దక్షిణ ప్రాంతాలను విడిచిపెట్టాలని మరియు తదుపరి నోటీసు వచ్చేవరకు తిరిగి రావద్దని కోరింది.

విస్తరిస్తున్న యుద్ధం

హమాస్-ఇజ్రాయెల్ మధ్య పోరు పొరుగు దేశాలకు పాకే సూచనలు కనిపిస్తున్నాయి. గాజాపై ఇజ్రాయెల్ దాడులను ఆపకపోతే పశ్చిమాసియాలోని ఇతర ప్రాంతాలకు ఈ హింసాకాండ విస్తరించే ప్రమాదం ఉందని ఇరాన్ విదేశాంగ మంత్రి అమీరబ్దుల్లాహిన్ హెచ్చరించారు. మరోవైపు, లెబనాన్ మరియు సిరియా నుండి ఇజ్రాయెల్‌పై దాడులు ప్రారంభమయ్యాయి. లెబనాన్‌లోని హిజ్బుల్లా ఉగ్రవాద సంస్థ ఈ రాకెట్లను ప్రయోగించింది. ఇజ్రాయెల్ కూడా హిజ్బుల్లా స్థావరాలపై కాల్పులు జరిపింది. లెబనీస్ సరిహద్దులో ఇజ్రాయెల్ దాడిలో అంతర్జాతీయ జర్నలిస్టుల బృందంపై బాంబు పడడంతో రాయిటర్స్ వీడియోగ్రాఫర్ ఇస్సామ్ మరణించాడు. మరో ఆరుగురు జర్నలిస్టులకు గాయాలయ్యాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-14T04:00:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *