ఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధం: ఉత్తర గాజాను వదిలివేయండి!

24 గంటల్లో దక్షిణ ప్రాంతాలకు బయలుదేరాలి

ఇజ్రాయెల్ 11 లక్షల మందిని హెచ్చరించింది

జెరూసలేం, అక్టోబర్ 13: ఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధం ముదురుతోంది. ఇప్పటికే హమాస్ పాలనలో ఉన్న గాజాపై బాంబులు వేసి పలు భవనాలను నేలమట్టం చేసిన ఇజ్రాయెల్ సైన్యం దాడిని మరింత ఉధృతం చేయాలని యోచిస్తోంది. ఈ మేరకు శుక్రవారం ఉత్తర గాజాలో ఉన్న సుమారు 11 లక్షల మంది పాలస్తీనియన్లను 24 గంటల్లోగా ఖాళీ చేయాలని ఆదేశించింది. హమాస్ ఉగ్రవాదులను పూర్తిగా అంతమొందించేలా రాక్షసుల యుద్ధానికి దిగే క్రమంలో ఇజ్రాయెల్ సైన్యం ఈ హెచ్చరిక జారీ చేసినట్లు తెలుస్తోంది. దీనిపై ఐక్యరాజ్యసమితి ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. ఇంత మందిని ఒకేసారి తరలించడం అసాధ్యమని, మానవ సంక్షోభం ఏర్పడే ప్రమాదం ఉందని చెబుతున్నారు. ఇప్పటికే ఉన్న విషాదాన్ని పెను విపత్తుగా మార్చకుండా ఆదేశాలను ఉపసంహరించుకోవాలని ఇజ్రాయెల్‌ను కోరింది. మరోవైపు సైకలాజికల్ వార్ లో భాగంగానే ఇజ్రాయిల్ సైన్యం ఇలాంటి హెచ్చరికలు చేస్తోందని, ఉత్తర గాజాను విడిచి వెళ్లవద్దని ఉత్తర గాజా పౌరులకు హమాస్ పిలుపునిచ్చింది. అయితే సామాన్యులు మాత్రం ప్రాణాలు అరచేతిలో పెట్టుకుని ఉత్తర గాజా నుంచి పెద్దఎత్తున బయలుదేరుతున్నారు. ఇజ్రాయెల్ వెళ్లిపోతున్న వారిపై దాడి చేసి 70 మంది మరణించారని హమాస్ ఆరోపించింది. ‘తిండి, కరెంటు, పెట్రోలు… అన్నీ మర్చిపో. మనం బ్రతుకుతామా? లేదా? అదే ఇప్పుడు ప్రధానాంశంగా మారింది’ అని గాజాలోని పాలస్తీనా రెడ్ క్రెసెంట్ సంస్థ ప్రతినిధి నెబెల్ ఫర్సాక్ అక్కడి పరిస్థితిని వెల్లడించారు. మరోవైపు, ఇజ్రాయెల్ వైమానిక దాడుల్లో కొంతమంది విదేశీయులతో సహా తమ బందీలలో 13 మంది మరణించారని హమాస్ ప్రకటించింది. ఇజ్రాయెల్ ప్రకటనను తిరస్కరించింది. ఇవన్నీ అబద్ధాలు. కాగా, తమ ప్రత్యేక కమాండో దళం ‘ఫ్లోటిల్లా 13 యూనిట్’ వీరోచిత ఆపరేషన్‌లో హమాస్ బందీలుగా ఉన్న 250 మంది బందీలను విడిపించినట్లు ఇజ్రాయెల్ సైన్యం శుక్రవారం తెలిపింది. ఈ సందర్భంగా జరిగిన పోరులో 60 మంది హమాస్ ఉగ్రవాదులు హతమైనట్లు పేర్కొంది. సుఫా అవుట్‌పోస్ట్‌పై ఆపరేషన్ నిర్వహించామని, హమాస్ దక్షిణ నౌకాదళం డిప్యూటీ కమాండర్ అబూ అలీతో సహా 26 మంది ఉగ్రవాదులను పట్టుకున్నట్లు వెల్లడించింది. తాలూకా ఈ ఆపరేషన్ వీడియోను కూడా విడుదల చేసింది.

బంకర్లలో హమాస్ ఆయుధాలు

హమాస్ ఉగ్రవాదులు తమ ఆయుధాలను భూగర్భ బంకర్లలో దాచారని, వాటిని పేల్చివేయడమే తమ తదుపరి లక్ష్యమని ఇజ్రాయెల్ సైన్యం పేర్కొంది. అందులో భాగంగానే ఉత్తర గాజాను వదిలి వెళ్లాలని ప్రజలను హెచ్చరించింది. ఇజ్రాయెల్ సైన్యం శుక్రవారం గాజాలో డ్రోన్ల ద్వారా కరపత్రాలను పంపిణీ చేసింది, వెంటనే దక్షిణ ప్రాంతాలను విడిచిపెట్టాలని మరియు తదుపరి నోటీసు వచ్చేవరకు తిరిగి రావద్దని కోరింది.

విస్తరిస్తున్న యుద్ధం

హమాస్-ఇజ్రాయెల్ యుద్ధం చుట్టుపక్కల దేశాలకు విస్తరించే సూచనలు కనిపిస్తున్నాయి. గాజాపై ఇజ్రాయెల్ దాడులను ఆపకపోతే పశ్చిమాసియాలోని ఇతర ప్రాంతాలకు కూడా హింస చెలరేగే ప్రమాదం ఉందని ఇరాన్ విదేశాంగ మంత్రి అమీరబ్దుల్లాహిన్ హెచ్చరించారు. మరోవైపు, లెబనాన్ మరియు సిరియా నుండి ఇజ్రాయెల్‌పై దాడులు ప్రారంభమయ్యాయి. హమాస్‌కు గట్టి మద్దతుదారు అయిన లెబనాన్‌లోని హిజ్బుల్లా మిలిటెంట్ గ్రూప్ ఇప్పటికే రాకెట్లను ప్రయోగించింది. ఇజ్రాయెల్ కూడా హిజ్బుల్లా స్థావరాలపై కాల్పులు జరిపింది. ఇదిలా ఉండగా, లెబనాన్ సరిహద్దుల్లో ఇజ్రాయెల్ దాడుల సందర్భంగా అంతర్జాతీయ జర్నలిస్టుల బృందంపై బాంబు పడడంతో రాయిటర్స్ వీడియోగ్రాఫర్ ఇస్సామ్ చనిపోయాడు. ఆరుగురికి గాయాలయ్యాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-14T01:17:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *