సోయా పాలను రోజూ ఉపయోగించవచ్చా?

సోయా మిల్క్‌ను పగటిపూట సాధారణ పాలలా ఉపయోగించవచ్చా? అన్నీ

వృద్ధులకు మంచిదేనా? సోయాబీన్స్ వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు ఏమిటి?

– యశోద, సికింద్రాబాద్

సోయాబీన్‌లను రోజువారీ పరిమితిలో తీసుకోవడం మంచిది. పాలు సోయా బీన్స్ నుండి తయారైన పదార్థం. శాఖాహారులకు సోయా ఒక అద్భుతమైన ప్రోటీన్ మూలం. ఆవు లేదా గేదె పాలతో సంతృప్తి చెందని లేదా ఏ కారణం చేతనైనా తాగకూడదనుకునే వారికి సోయా పాలను ప్రత్యామ్నాయంగా ఉపయోగించవచ్చు. సాధారణ పాలతో పోలిస్తే సోయా పాలలో కేలరీలు తక్కువగా ఉంటాయి. సాధారణ పాలలాగే సోయా పాలలో కూడా ప్రొటీన్లు పుష్కలంగా ఉంటాయి. ఇది కాకుండా, సోయాబీన్స్‌లో కొన్ని కార్బోహైడ్రేట్లు మరియు ఫైబర్‌లు కూడా అందుబాటులో ఉన్నాయి. సోయాలో విటమిన్ కె, థయామిన్, ఫోలేట్ వంటి విటమిన్లు, మాలిబ్డినం, కాపర్, ఫాస్పరస్ మరియు మాంగనీస్ వంటి ఖనిజాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. సోయా మిల్క్‌లో ఉండే ఐసోఫ్లేవోన్‌లు గుండె జబ్బులు, బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్, ప్రోస్టేట్ క్యాన్సర్ మొదలైన వాటి నుండి రక్షిస్తాయి. సోయాబీన్ అలెర్జీ ఉన్నవారు తప్ప అందరూ సోయా పాలను తాగవచ్చు. కానీ మార్కెట్‌లో లభించే సోయా పాలలో చాలా వరకు రుచి కోసం చక్కెర కలుపుతారు. అవి కాకుండా, చక్కెర జోడించకుండా సోయా ఉత్పత్తులను ఎంచుకోవడం ఆరోగ్యానికి మంచిది.

నా వయస్సు 40 సంవత్సరాలు. గత కొంత కాలంగా అజీర్తితో బాధపడుతున్నాను. ఈ సమస్యకు పరిష్కారం ఏమిటి?

– చంద్రశేఖర్, గద్వాల

అజీర్ణం సాధారణంగా దీర్ఘకాలిక సమస్య కాదు. ఏదైనా ఆహారాన్ని అవసరానికి మించి తీసుకోవడం, సమయానికి ఆహారం తీసుకోకపోవడం, తగినంత నీరు తాగకపోవడం, కొవ్వు పదార్థాలు ఎక్కువగా ఉన్న ఆహారం, మసాలాలు తినడం, జీర్ణవ్యవస్థకు సంబంధించిన ఏదైనా జబ్బులు ఉండటం, ఇలా రకరకాల కారణాల వల్ల డిస్స్పెప్సియా వస్తుంది. ఈ సమస్యను అధిగమించాలంటే సమయానికి ఆహారం తీసుకోవడం చాలా అవసరం. మసాలాలు మరియు నూనెలు అధికంగా ఉండే ఆహారాలకు దూరంగా ఉండాలి. ప్రతి భోజనంలో ఫైబర్ ఎక్కువగా ఉండే కూరగాయలు, ఆకుకూరలు ఉండేలా చూసుకోవాలి. కాఫీ మరియు టీ మానుకోండి. గ్రీన్ టీ లేదా బ్లాక్ కాఫీని పరిమిత పరిమాణంలో తీసుకోవచ్చు. భోజనానికి ముందు లేదా తర్వాత 10 నిమిషాల నడక కొంత వరకు అజీర్ణాన్ని తగ్గిస్తుంది. అలాగే రోజుకు కనీసం అరగంట వ్యాయామానికి కేటాయించడం మరియు రోజంతా శరీరం కదిలేలా చూసుకోవడం కూడా అజీర్తిని అధిగమించడానికి సహాయపడుతుంది. ముఖ్యంగా రాత్రి భోజనం నిద్రవేళకు కనీసం రెండు మూడు గంటల ముందు పూర్తి చేయాలి. ఏదైనా ఆరోగ్య సమస్య ఉంటే వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

చలికాలంలో జామపండ్లు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి. వీటి వల్ల కలిగే ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను వివరించండి.

– రష్మీ, బాసర

జామపండులో రోగనిరోధక శక్తిని పెంపొందించడానికి చాలా అవసరమైన విటమిన్ సి ఉంటుంది. ఈ పండులో మన శరీరానికి కావలసిన అనేక పోషకాలు ఉన్నాయి. జామ పండు అయినప్పటికీ, సాధారణ పండ్ల కంటే ఇందులో చక్కెర శాతం తక్కువగా ఉంటుంది కాబట్టి మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు దీనిని తినవచ్చు. జామలో ఉండే పెక్టిన్ అనే పీచు మన జీర్ణవ్యవస్థ ఆరోగ్యానికి ఎంతో ఉపయోగపడుతుంది. అంతేకాకుండా, ఈ ఫైబర్ ఆకలిని తగ్గిస్తుంది మరియు ప్రజల బరువును అదుపులో ఉంచుతుంది. జామపండ్లలో పొటాషియం పుష్కలంగా ఉండటం వల్ల అధిక రక్తపోటును నివారిస్తుంది మరియు మూత్రపిండాల ఆరోగ్యానికి మేలు చేస్తుంది. జామపండులో ఆంథోసైనిన్స్ అనే యాంటీఆక్సిడెంట్లు కూడా ఉన్నాయి, ఇవి మన చర్మ ఆరోగ్యానికి సహాయపడతాయి. పచ్చి జామపండ్లలో ఈ ఆంథోసైనిన్లు ఎక్కువగా ఉంటాయి మరియు కార్బోహైడ్రేట్లు తక్కువగా ఉంటాయి. కాబట్టి అవి రక్తంలో చక్కెర పరిమాణాన్ని నియంత్రిస్తాయి. అయితే, పచ్చి జామపండ్లలో కొన్ని వగరు పదార్థాలు ఉంటాయి. పెక్టిన్ కంటెంట్ ఎక్కువగా ఉండటం వల్ల కొందరికి వీటిని తింటే దగ్గు రావచ్చు. వారు పండిన జామ కాయలు తింటే సరిపోతుంది.

డాక్టర్ లహరి సూరపనేని

పోషకాహార నిపుణుడు, వెల్నెస్ కన్సల్టెంట్

nutrifulyou.com

(పాఠకులు వారి సందేహాలు

sunday.aj@gmail.com కు పంపవచ్చు)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *