ఫీవర్: భయపెట్టే కొత్త రకం జ్వరం.. అజాగ్రత్త..!

అన్ని జ్వరాలు ఒకేలా ఉండవు. కొత్త రూపాల్లో వైరస్‌లు పుట్టుకొస్తున్నప్పుడు జాప్యం చేయకుండా అప్రమత్తంగా ఉండి వైద్యులను సంప్రదించడం అవసరం. జలుబుతో మొదలై దగ్గుగా మారి జ్వరం ఇబ్బంది పెడితే అది కచ్చితంగా వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ కావచ్చు. డెంగ్యూ, మలేరియా, ఫ్లూ… ఈ లక్షణాలను ఆపాదించడం పొరపాటు. ఇటీవల కొత్త వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్లు విజృంభిస్తున్నాయి. కాబట్టి అజాగ్రత్తగా ఉండకండి మరియు వైద్యులతో సరైన చికిత్స తీసుకోండి. అజిత్రోమైసిన్ కొని వాడేవారూ, జ్వరం తగ్గడం లేదని వైద్యులను సందర్శించేవారూ ఉన్నారు. వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్‌లకు యాంటీబయాటిక్స్ పని చేయవని మనకు తెలియనప్పుడు మనం మన స్వంత వైద్యాన్ని విశ్వసించడం ఎంతవరకు సమంజసం?

లక్షణాలు భిన్నంగా ఉంటాయి

ఇన్ఫెక్షన్ రకాన్ని బట్టి జ్వరం యొక్క లక్షణాలు మారుతూ ఉంటాయి. అయితే, కొన్ని సందర్భాల్లో, జ్వరం యొక్క రకాన్ని నేరుగా నిర్ణయించలేము. కొందరికి దద్దుర్లతో పాటు జ్వరం, కొందరికి దగ్గు, జలుబు, గొంతునొప్పితో పాటు జ్వరం, మరికొందరికి విరేచనాలు, వాంతులతో పాటు జ్వరం. కొందరికి తలనొప్పి మరియు కామెర్లు కూడా ఉండవచ్చు. ఈ లక్షణాల ద్వారా జ్వరం రకాన్ని కొంతవరకు అర్థం చేసుకోగలిగినప్పటికీ, వైద్యులు పూర్తి నిర్ధారణ కోసం కొన్ని పరీక్షలను సూచిస్తారు.

ఇన్ఫ్లుఎంజా: 100-డిగ్రీ ఉష్ణోగ్రత (తక్కువ గ్రేడ్) ముక్కు కారటం, గొంతు నొప్పి, దగ్గుతో కూడి ఉంటుంది

డెంగ్యూ: 100 – 103 డిగ్రీల ఉష్ణోగ్రత (హై గ్రేడ్) జ్వరంతో పాటు తలనొప్పి, వికారం, డీహైడ్రేషన్, నొప్పులు మరియు నొప్పులు

మలేరియా: జ్వరం కంటే చలి ఎక్కువగా ఉంటుంది మరియు జ్వరం తగ్గడం మరియు పెరగడం కనిపిస్తుంది.

డెంగ్యూ వ్యాధి బారిన పడకండి…

తీవ్రమైన లక్షణాలు లేకుండా జ్వరాలకు రోగలక్షణ చికిత్స సరిపోతుంది. శరీరాన్ని హైడ్రేట్ గా ఉంచడంతో పాటు, విశ్రాంతి తీసుకోవడం వల్ల జ్వరాన్ని అదుపులో ఉంచుతుంది. రెండు రోజుల తర్వాత కూడా జ్వరం తగ్గకపోతే పరీక్ష ఫలితాలను బట్టి మలేరియా, డెంగ్యూకు చికిత్స ప్రారంభించాలి. డెంగ్యూలో కూడా, వైద్యులు హైడ్రేషన్‌తో జ్వరాన్ని నియంత్రించడానికి ప్రాథమిక చికిత్సను సూచిస్తారు. జ్వరం తగ్గకపోయిన తర్వాత దద్దుర్లు, రక్తస్రావం ఉంటే ప్లేట్‌లెట్స్‌పై నిఘా ఉంచేందుకు రక్తపరీక్ష చేయించుకుని అవసరమైన మేరకు యాంటీబయాటిక్స్ ఇవ్వాలి. డెంగ్యూ వల్ల కీళ్ల నొప్పులు, గొంతునొప్పితో పాటు తీవ్ర జ్వరం వస్తుంది. కొందరిలో రక్తంలో ప్లేట్‌లెట్ల సంఖ్య వేగంగా పడిపోతుంది. ఈ సందర్భంలో, మూత్రంలో అతిసారం మరియు రక్తం కనిపిస్తాయి. పళ్ళు తోముకునేటప్పుడు ముక్కు నుండి లేదా చిగుళ్ళ నుండి రక్తం కారడం. కొందరికి తీవ్రమైన కడుపునొప్పి ఉంటుంది. ఇది అంతర్గత రక్తస్రావం యొక్క సూచన. తలనొప్పితో పాటు శరీరం యొక్క ఒక వైపు పక్షవాతం యొక్క లక్షణాలు మెదడులో రక్తస్రావం యొక్క సూచనగా పరిగణించాలి. ఇది చాలా తీవ్రమైన పరిస్థితి, దీనికి అత్యవసర వైద్య సహాయం అవసరం. డెంగ్యూ కారక దోమలు పగటిపూట కుడతాయి. కాబట్టి ఈ కాలంలో ఇంటి వాకిలి, కిటికీల్లోకి దోమలు రాకుండా మెష్ లను బిగించాలి.

మలేరియా మత్తులో…

విపరీతమైన జ్వరంతో పాటు మత్తు, వాంతులు, విపరీతమైన తలనొప్పి, చూపులో తేడా, పలకరింపులకు స్పందించకపోవడం వంటి లక్షణాలు ఉన్నాయి. ఒకరోజు శరీర ఉష్ణోగ్రత బాగా పెరిగి మరుసటి రోజు తగ్గితే… మళ్లీ పెరిగి… జ్వరంలో హెచ్చుతగ్గులు ఉంటే మలేరియా జ్వరంగా పరిగణించాలి. మలేరియాలో ఫాల్సిపరం లేదా వైవాక్స్ అనే రెండు రకాలు ఉన్నాయి. వీటిలో ఫాల్సిఫారమ్ పాలటల్ మలేరియా మెదడుకు వ్యాపించి ‘సెరిబ్రల్ మలేరియా’ని కలిగిస్తుంది.

పరిసరాల పరిశుభ్రత కీలకం

వర్షాకాలంలో ఇంట్లో దోమలు, ఈగలు, ఎలుకలు, కీటకాలు రాకుండా చూసుకోవాలి. మరీ ముఖ్యంగా దోమలు వృద్ధి చెందకుండా నీరు నిల్వ ఉండే ప్రదేశాలను చూసుకోవాలి. వర్షం నీటిని నిల్వ చేసే కొబ్బరి చిప్పలు, టైర్లు వంటి వాటిని పరిసరాలకు దూరంగా ఉంచాలి. తేమ మరియు పాచి పేరుకుపోకుండా చూసుకోండి. అలాగే దోమలు కుట్టకుండా ఉండేందుకు దోమతెరలు వాడాలి, శరీరం మొత్తం కప్పి ఉంచే దుస్తులు ధరించాలి. ఆహార పదార్థాలు తప్పనిసరిగా కవర్ చేయాలి. కాచి చల్లార్చిన నీటిని తాగాలి.

అలాంటి ఆహారం మంచిది

ఈ కాలంలో తాజా పదార్థాలు తీసుకోవాలి. చల్లబడిన లేదా ఘనీభవించిన ఆహారాన్ని తీసుకోవద్దు. ఈ కాలంలో ఇంటి భోజనానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. బండ్ల మీద దొరికే హోటల్ భోజనం మరియు స్నాక్స్ మానేయాలి. నీరు ఎక్కువగా ఉండే పండ్లు మరియు కూరగాయలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. ఈ కాలంలో పండ్లు మరియు కూరగాయల ద్వారా వ్యాధికారక క్రిములు శరీరంలోకి ప్రవేశించే అవకాశాలు ఎక్కువ కాబట్టి, పండ్లు మరియు కూరగాయలను పుష్కలంగా నీటితో శుభ్రం చేసిన తర్వాత మాత్రమే తీసుకోవాలి. అలాగే జ్వరం వచ్చినప్పుడు తేలికగా జీర్ణమయ్యే సూప్‌లు, జావా, పళ్లరసాలతో పాటు ఎక్కువ ద్రవపదార్థాలు తీసుకోవాలి. నిమ్మకాయలను ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. అలాగే ఫైబర్ అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని ఎక్కువగా తినండి. కేలరీలు మరియు చక్కెరలు అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని తగ్గించాలి.

స్వీయ మందులను నివారించడం…

జ్వరం వచ్చిన వెంటనే కొందరు మందుల షాపుకు వెళ్లి ఫీవర్ రిడ్యూసర్లు, యాంటీబయాటిక్స్ కొనుగోలు చేసి వాడుతున్నారు. అయినప్పటికీ, అటువంటి స్వీయ-మందులు వైద్యులు సూచించిన రక్త పరీక్షల ఫలితాలను వక్రీకరించే ప్రమాదానికి దారితీయవచ్చు. అటువంటి పరిస్థితిలో, రోగనిర్ధారణ కష్టం మరియు వైద్యులు సంక్రమణను ఊహిస్తారు మరియు యాంటీబయాటిక్స్ను సూచిస్తారు. ఫలితంగా, చికిత్స ఆలస్యం కావచ్చు మరియు ఫలితం కనిపించకపోవచ్చు. కాబట్టి స్వీయ మందులకు దూరంగా ఉండటం మంచిది. అలాగే జ్వరం వచ్చిన వెంటనే వైద్యుల వద్దకు వెళ్లాలన్న రూలేమీ లేదు. శరీరంలో నీరు తగ్గకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకుంటూ ఒకట్రెండు రోజులు పారాసిటమాల్ మాత్రలు వేసుకుని రెస్ట్ తీసుకుంటే జ్వరం కచ్చితంగా అదుపులోకి వస్తుంది. అంతే కాకుండా జ్వరం తీవ్రమై ఇతర లక్షణాలు కూడా ప్రారంభమైనప్పుడు మాత్రమే వైద్య చికిత్స తీసుకోవాలి. అలాగే, జ్వరం కనిపించినప్పుడు, మిమ్మల్ని మీరు వేరుచేయండి మరియు లక్షణాల తీవ్రతను బట్టి వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

జ్వరాన్ని బట్టి చికిత్స ఆధారపడి ఉంటుంది

డెంగ్యూ జ్వరానికి సహాయక చికిత్స అవసరం. ఈ జ్వరం చికిత్సలో యాంటీ వైరల్ మందులు వాడాల్సిన అవసరం లేదు. నీరసంగా ఉంటే సెలైన్, జ్వరం తగ్గేందుకు పారాసిటమాల్ ఇచ్చి వైద్యులు పరిస్థితిని అదుపు చేస్తారు. నీరసాన్ని తగ్గించడానికి మల్టీవిటమిన్ మాత్రలు కూడా ఇవ్వవచ్చు. ఈ జ్వరం నుంచి త్వరగా కోలుకోవాలంటే పోషకాహారంతో పాటు నీరు, పళ్లరసాలు ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. తగినంత ద్రవం తీసుకోవడం చికిత్స తర్వాత, శరీరంలో మిగిలిన వైరస్ క్రమంగా ప్లేట్‌లెట్లను నాశనం చేస్తుంది. ఫలితంగా, నీరసం మళ్లీ పెరుగుతుంది.

మీకు మలేరియా జ్వరం వచ్చినా మాత్రలు మింగలేని పరిస్థితిలో ఉంటే మలేరియా జ్వరాన్ని నోటి మాత్రలతో నియంత్రించవచ్చు. అలా కాకుండా ఆసుపత్రిలో చేరాల్సిన పరిస్థితి ఉంటే ఇంట్రావీనస్ ఇంజెక్షన్లు తప్పనిసరి. మలేరియా వైవాక్స్ వైరస్ భిన్నంగా ప్రవర్తిస్తుంది. చికిత్సతో వ్యాధి తగ్గుముఖం పట్టినా, కాలేయంలో వైవాక్స్ వైరస్ ఉండి, కొంతకాలం తర్వాత వ్యాధి తిరిగి వస్తుంది. కాబట్టి మలేరియా వైవాక్స్‌కి అదనపు మందులు అవసరం.

టైఫాయిడ్‌కు లక్షణాలను నియంత్రించడానికి రోగలక్షణ చికిత్స మరియు జ్వరాన్ని తగ్గించడానికి యాంటీ బాక్టీరియల్ మందులు అవసరం.

జ్వరం మాత్రలు వాడవచ్చా?

మన శరీర ఉష్ణోగ్రత రోజులో ఒక డిగ్రీ మారుతూ ఉంటుంది. ఉదయం 98.5 డిగ్రీలు, సాయంత్రం 99.5 డిగ్రీలు. ఇది అందరిలో సహజం. కాబట్టి శరీర ఉష్ణోగ్రత 99.5 డిగ్రీల కంటే ఎక్కువగా ఉంటే జ్వరంగా పరిగణించాలి. జ్వరం తీవ్రత 101 డిగ్రీలు దాటితేనే ఫీవర్ ట్యాబ్లెట్లు వాడాలి. ఉష్ణోగ్రత అంతకంటే తక్కువగా ఉండి నొప్పులు ఉంటే పారాసెటమాల్‌తో పాటు నొప్పి నివారిణిని తీసుకోవచ్చు. అయితే, జ్వరం 101 డిగ్రీల కంటే తక్కువగా ఉంటే, మందులు వాడాల్సిన అవసరం లేదు. జ్వరం 101 డిగ్రీలకు చేరితే పారాసిటమాల్ మాత్రలు వాడవచ్చు. కానీ ఒక రోజులో వాడే పారాసెటమాల్ మొత్తం 4 గ్రాములు. అయితే ఆల్కహాల్ అలవాటు ఉన్నవారు, కాలేయ సమస్యలు ఉన్నవారు, డ్రగ్స్ వల్ల కాలేయం పాడైపోయిన వారు పారాసెటమాల్ మోతాదును రోజుకు 2 గ్రాములకు మాత్రమే పరిమితం చేయాలి. అంటే 600 మి.గ్రా పారాసెటమాల్ మాత్రలు రోజుకు మూడు సార్లు వాడవచ్చు. అయితే రెండు రోజులకు మించి మందులు వాడినా జ్వరం, ఇతర లక్షణాలు అదుపులోకి రాకపోతే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి.

ఇది కొత్త వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్

గొంతునొప్పి, మొదటి రోజు నుంచి దగ్గు, రెండో రోజు నుంచి జ్వరం, జలుబు, గొంతునొప్పి వంటి ఫ్లూ లక్షణాలతో కూడిన కొత్త వైరల్ ఇన్‌ఫెక్షన్ ఇటీవలి కాలంలో ప్రబలంగా ఉంది. డెంగ్యూలో లాగా కొందరిలో ప్లేట్‌లెట్స్ కూడా పడిపోతాయి. కొందరికి జ్వరంతో పాటు కామెర్లు, జ్వరంతో పాటు న్యుమోనియా రావచ్చు. కానీ వైద్యుల పర్యవేక్షణలో సరైన చికిత్సతో ఈ ఇన్ఫెక్షన్‌ని సరిచేయవచ్చు. కానీ డెంగ్యూ మరియు మలేరియా కాకుండా, ఇది కొత్త రకం వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ అని తెలుసుకోవాలనుకునే వారు గమనించాలి. అంటే…

  • రెండు రోజులుగా జలుబు చేసి వణుకుతున్నాను

  • సాధారణ మందులతో దగ్గు, జలుబు తగ్గవు

  • దగ్గు క్రమంగా పెరుగుతోంది

  • మందు వేసినా జ్వరం తగ్గదు

  • పిల్లలు, గర్భిణీ స్త్రీలు మరియు పెద్దలు లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే వైద్యుడిని చూడాలి. వైరస్‌తో పాటు సెకండరీ బాక్టీరియల్ ఇన్‌ఫెక్షన్ కూడా ఉందని పరీక్షలు చేసిన తర్వాత అది కొత్త రకం వైరల్ ఇన్‌ఫెక్షన్ అని వైద్యులు నిర్ధారించారు. యాంటీ-వైరల్ మందులతో వైరల్ కాని సెకండరీ బాక్టీరియల్ ఇన్ఫెక్షన్ అని తేలితే యాంటీబయాటిక్స్ కూడా ప్రారంభించాలి. కానీ కొమొర్బిడ్ వర్గానికి చెందిన వారికి లక్షణాల ఆధారంగా చికిత్స చేయకుండా నేరుగా యాంటీవైరల్ మందులతో చికిత్స చేయవలసి ఉంటుంది.

– డాక్టర్ ఎన్ ఆర్ అనిల్

సీనియర్ కన్సల్టెంట్ వైద్యుడు,

SLG హాస్పిటల్,

బాచుపల్లి, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-17T11:34:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *