ఎక్టోపిక్ గర్భం: గర్భాశయం వెలుపల గర్భం? అయితే వెంటనే..!

సాధారణంగా ఫలదీకరణం చేయబడిన పిండం గర్భాశయం లోపల అమర్చబడుతుంది. ఇది కాకుండా, ఫెలోపియన్ ట్యూబ్ లేదా గర్భాశయ కాలువ, గర్భాశయం వెలుపల పిండాన్ని అమర్చినట్లయితే, దానిని ఎక్టోపిక్ గర్భంగా పరిగణించాలి. ఎక్టోపిక్ గర్భాలలో ట్యూబల్ గర్భాలు సర్వసాధారణం. పెల్విక్ ఇన్ఫ్లమేటరీ డిసీజ్ లేదా సర్జరీలు, ఇన్ఫెక్షన్లు, లైంగికంగా సంక్రమించే వ్యాధుల వల్ల ఫెలోపియన్ ట్యూబ్స్ దెబ్బతిన్నట్లయితే ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉంటాయి. కొందరు వ్యక్తులు ఫెలోపియన్ ట్యూబ్స్ ఆకారంలో తేడాలతో పుడతారు. దీని కారణంగా ఎక్టోపిక్ గర్భం కూడా సంభవించవచ్చు. కుటుంబ నియంత్రణలో భాగంగా ఫెలోపియన్ ట్యూబ్ కట్ చేసి తొలగించిన మహిళలు పొరపాటున గర్భం దాల్చినట్లయితే, ఆ పిండం ఫెలోపియన్ ట్యూబ్ లోనే అమర్చబడుతుంది. అలాగే కాపర్ టీ తీసుకున్న మహిళలు పొరపాటున గర్భం దాల్చినా కూడా ఇదే పరిస్థితి ఎదురవుతుంది.

స్కాన్‌తో బహిర్గతమైంది

సాధారణంగా గర్భం దాల్చిన ఏడు వారాలలో స్కాన్ చేస్తారు. కానీ పైన పేర్కొన్న లక్షణాలు ఉంటే అంతకు ముందు స్కాన్ చేయించుకోవాలి. CT స్కాన్ ద్వారా గర్భం గర్భాశయంలో ఉందో లేదో తెలుసుకోవచ్చు. గర్భాశయంలో ప్రెగ్నెన్సీ శాక్ కనిపించనప్పుడు, అది ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీగా పరిగణించబడుతుంది మరియు ట్రాన్స్‌వాజినల్ పరీక్షతో పాటు రక్త పరీక్ష కూడా చేయాలి. గర్భిణీ స్త్రీలు గర్భధారణ హార్మోన్ యొక్క ఐదు కంటే ఎక్కువ అంతర్జాతీయ యూనిట్లను కలిగి ఉన్నారు. గర్భాశయంలో గర్భం అమర్చిన వారిలో ఈ హార్మోన్ మోతాదు వెయ్యి కంటే ఎక్కువగా ఉండాలి. కానీ ఈ హార్మోన్ 1000 కంటే ఎక్కువ ఉంటే, గర్భాశయం లోపల పిండం కనిపించకపోతే, వైద్యులు దానిని ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీగా నిర్ధారిస్తారు. కానీ గర్భం ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లలో ఉందా లేదా అండాశయాలలో ఉందో లేదో తెలుసుకోవడానికి వైద్యులు MRI పై ఆధారపడతారు. ఈ పరీక్షతో ఎక్టోపిక్ గర్భం యొక్క ఖచ్చితమైన స్థానాన్ని నిర్ణయించవచ్చు.

prgnet.jpg

హార్మోన్ మోతాదు ఆధారంగా…

గర్భాశయం మాత్రమే పెరుగుతున్న పిండంకు అనుగుణంగా విస్తరించగలదు. ఈ పరిస్థితి మరెక్కడా లేదు. కాబట్టి పిండం ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లో పెరుగుతూ ఉండి అనుభూతి చెందలేకపోతే, ఒక దశ తర్వాత ట్యూబ్ పగిలిపోతుంది. ఇది ప్రమాదకర పరిస్థితి. ఇలాంటి మెడికల్ ఎమర్జెన్సీ మహిళలకు ప్రమాదకరం. కాబట్టి, లక్షణాలను బట్టి, వీలైనంత త్వరగా వైద్యుల సహాయంతో నిర్ధారించాలి. చికిత్స గర్భధారణ హార్మోన్ (బీటా హెచ్‌సిజి) ఆధారంగా కూడా ఉంటుంది. ఈ హార్మోన్ మోతాదు మరియు రోగి యొక్క లక్షణాలను బట్టి, వైద్యులు సమస్యను మందులతో లేదా శస్త్రచికిత్సతో సరిచేయవచ్చా అని నిర్ణయిస్తారు. సాధారణ గర్భధారణలో, ప్రతి 48 గంటలకు గర్భధారణ హార్మోన్ రెట్టింపు అవుతుంది. కానీ ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీలో హార్మోన్ పెద్దగా పెరగదు. ఈ హార్మోన్ 4,000 యూనిట్ల కంటే తక్కువగా ఉన్నప్పుడు మరియు గర్భాశయ సంచి పరిమాణం 35 మిమీ కంటే తక్కువగా ఉన్నప్పుడు, వైద్యులు పిండం యొక్క శరీరంలోకి అనుసంధానించే ఇంజెక్షన్ ఇచ్చే పద్ధతిని ఎంచుకుంటారు. ఇది పరిస్థితిని చక్కదిద్దుతుంది. అలా కాకుండా, బీటా హెచ్‌సిజి హార్మోన్ పెరగడం, అసౌకర్యం మరియు కడుపు నొప్పి పెరుగుతూ ఉంటే, స్త్రీకి శస్త్రచికిత్స అవసరం కావచ్చు. ఈ హార్మోను ఐదువేలు ఉన్నా, ప్రెగ్నెన్సీ మాస్ 3.5 సెం.మీ కంటే ఎక్కువగా ఉన్నా వైద్యులు శస్త్రచికిత్సకు మొగ్గు చూపుతున్నారు.

రెండు విధాలుగా…

ల్యాప్రోస్కోపిక్ మరియు ఓపెన్ అనే రెండు రకాల శస్త్రచికిత్సలు ఉన్నాయి. స్త్రీ ఆరోగ్య పరిస్థితి నిలకడగా ఉండి, ట్యూబ్ పగిలిపోకుండా ఉంటే, ట్యూబ్ పాడవకుండా ల్యాప్రోస్కోపిక్ పద్ధతిలో పరిస్థితిని సరిచేయవచ్చు. అలా కాకుండా ట్యూబ్ బాగా దెబ్బతిన్నట్లయితే శస్త్రచికిత్స చేసి పిండంతోపాటు ట్యూబ్‌ని కూడా తొలగించాలి. అయితే ఒక్క ట్యూబ్‌ని తొలగించడం వల్ల మళ్లీ గర్భం రాకుండా చేస్తుందని భయపడాల్సిన పనిలేదు. రెండవ ట్యూబ్ ఆరోగ్యంగా ఉన్నందున గర్భం సాధ్యమవుతుంది! కానీ గర్భధారణకు ముందు ట్యూబ్‌లు ఆరోగ్యంగా ఉన్నాయని నిర్ధారించుకోవడానికి సోనో స్కాన్ తప్పనిసరిగా చేయాలి.

నిర్లక్ష్యం ఆమోదయోగ్యం కాదు

ఎక్టోపిక్ గర్భధారణ సమయంలో, ఫలదీకరణ గుడ్డు గర్భాశయం వెలుపల ఒక నిర్మాణంగా మారుతుంది మరియు అనేక వారాల పాటు పెరుగుతుంది. కానీ ఆ నిర్మాణం 6 నుండి 16 వారాలలో విచ్ఛిన్నమవుతుంది. ఎక్టోపిక్ గర్భం చీలిపోయినప్పుడు, భారీ రక్తస్రావం జరుగుతుంది. ఈ రక్తస్రావం నియంత్రించబడకపోతే, ఇది హెమరేజిక్ షాక్‌కి దారి తీస్తుంది, ఇది ప్రాణాంతక పరిస్థితి. కాబట్టి ఫలదీకరణం చెందిన గుడ్డు పగిలిపోకముందే అప్రమత్తం కావాలి. ఆ నిర్మాణం యొక్క చీలిక అది జతచేయబడిన ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌ను కూడా దెబ్బతీస్తుంది. శస్త్రచికిత్సలో ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌ను కూడా వైద్యులు బలవంతంగా తొలగించాల్సి వస్తుంది. కానీ సాధారణంగా స్త్రీలకు రెండు ఫెలోపియన్ ట్యూబులు ఉంటాయి. గర్భం దాల్చడానికి ఒక ఫెలోపియన్ ట్యూబ్ సరిపోతుంది. కానీ అరుదుగా కొంతమందికి రెండవ ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లో సమస్యలు ఉంటాయి. రెండవ ట్యూబ్ దెబ్బతిన్నట్లయితే లేదా దానితో ఏవైనా సమస్యలు ఉంటే, పునరుత్పత్తి సమస్యలు తలెత్తుతాయి. అలాంటప్పుడు గర్భం దాల్చడానికి IVFని ఎంచుకోవాలి. ఇది చాలా ఖర్చుతో కూడుకున్న వ్యవహారం మరియు ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లు దెబ్బతినకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. అందుకు ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీని లక్షణాల ఆధారంగా ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించాలి. ఈ సమస్య ఒకసారి ప్రభావితమైతే, తదుపరి గర్భం ఎక్టోపిక్ గర్భం అయ్యే అవకాశాలు ఎక్కువ. కాబట్టి ఈ పరిస్థితిని ఎదుర్కొనే మహిళలు వైద్యులను సంప్రదించాలి మరియు ప్రతి గర్భం కోసం అప్రమత్తంగా ఉండాలి మరియు అవసరమైన పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

లక్షణాలు…

  • నెలవారీ రక్తస్రావం ఆగిపోయినప్పటికీ, రక్తస్రావం అడపాదడపా కొనసాగుతుంది

  • పొత్తికడుపులో ఒకవైపు విపరీతమైన నొప్పి

  • బలహీనత, మైకము

  • గర్భధారణ అసౌకర్యం

dke.jpg

– డాక్టర్ ప్రత్యూష రెడ్డి,

ప్రసూతి వైద్యుడు మరియు గైనకాలజిస్ట్,

రెయిన్‌బో హాస్పిటల్స్ ద్వారా జన్మహక్కు,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-26T10:59:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *