ప్రపంచ ఆస్టియోపోరోసిస్ డే: ఇలా చేస్తే మీ ఎముకలు దృఢంగా ఉంటాయి!

  • అక్టోబర్ 20 ప్రపంచ ఆస్టియోపోరోసిస్ డే

వయసు పెరిగే కొద్దీ ఎముకలు వదులుగా మారడం సహజం. ఇదే తత్వశాస్త్రం తల్లిదండ్రుల నుండి జన్యుపరంగా సంక్రమిస్తుంది. ఈ రెండింటి నుండి తప్పించుకోవడానికి మార్గాలు లేకపోయినా, వాటికి దారితీసే అవకాశాల నుండి తప్పించుకోవడం సాధ్యమే. దృఢమైన ఎముకలకు తోడ్పడే అలవాట్లను జీవనశైలిలో చేర్చుకోవడం చాలా అవసరం.

ఈ సమస్య యొక్క నిర్దిష్ట లక్షణాలు లేనప్పటికీ, ఎముకలు తేలికపాటి ఒత్తిడి మరియు గాయంతో విరిగిపోతాయి. తీవ్రమైన సందర్భాల్లో, బలమైన తుమ్ము లేదా దగ్గు ఎముకలను విరిగిపోతుంది. నడుము నొప్పి రోజుల తరబడి కొనసాగవచ్చు. పెద్దలు ఎత్తు కోల్పోతారు. శ్వాస తీసుకోవడం కష్టం అవుతుంది. లక్షణాలతో పాటు, రేడియేషన్ ఎక్స్-రే ద్వారా ఎముక సాంద్రతను పరీక్షించి, ఎముకల క్షీణతను అంచనా వేసి, వైద్యులు తగిన చికిత్సను సూచిస్తారు.

వ్యాయామం!

కండరాల మాదిరిగానే ఎముకలు వ్యాయామంతో దృఢంగా ఉంటాయి. దీని కోసం, శరీర బరువును గురుత్వాకర్షణకు వ్యతిరేకంగా కదిలించే వ్యాయామాలను ఎంచుకోండి. వీటిలో ముఖ్యమైనవి ఏరోబిక్స్, జాగింగ్, డ్యాన్స్, టెన్నిస్ వంటి ఆటలు, వాకింగ్, రన్నింగ్, వాటర్ ఏరోబిక్స్, యోగా! శక్తి శిక్షణ ఎముకలకు జోడించిన కండరాలను సాగదీస్తుంది. ఇది ఎముకల బలాన్ని పెంచుతుంది. పిల్లలను ఎత్తడం, చేతులతో బరువులు ఎత్తడం, సాగే రెసిస్టెన్స్ బ్యాండ్‌లతో వ్యాయామాలు చేయడం, పుషప్స్, స్క్వాట్స్ వంటి వ్యాయామాలు చేయడం.

వీటికి దూరంగా ఉండాలి!

  • అతిగా తాగడం వల్ల ఎముకలు పెళుసుగా మారుతాయి.

  • ధూమపానం ఎముకల సాంద్రతను తగ్గిస్తుంది, వాటిని బలహీనంగా మరియు సులభంగా విరిగిపోయేలా చేస్తుంది. శరీరంలో ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ సామర్థ్యం తగ్గి ఎముకలు బలహీనపడతాయి.

  • అధిక వ్యాయామం చేసే కౌమారదశలో ఉన్న బాలికలకు క్రమరహిత పీరియడ్స్, బోలు ఎముకల వ్యాధి మరియు తినే రుగ్మతలు వచ్చే అవకాశం ఉంది. సరైన ఆహారం తీసుకోకుండా అతిగా వ్యాయామం చేసే అమ్మాయిల్లో ఈ మూడు సమస్యలు ఉంటాయి. ఫలితంగా ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ తగ్గి ఎముకలు బలహీనమవుతాయి.

  • శీతల పానీయాలలో అధికంగా ఉండే ఫాస్పరస్ కాల్షియంను గ్రహించే శరీర సామర్థ్యాన్ని దెబ్బతీస్తుంది. కాబట్టి వీటికి దూరంగా ఉండాలి.

దీనికి నివారణ…

18 ఏళ్లు పైబడిన వారు రోజుకు 1000 మి.గ్రా కాల్షియం తీసుకోవాలి. 50 ఏళ్లు పైబడిన మహిళలు, 70 ఏళ్లు పైబడిన పురుషులు రోజుకు 12 వేల మి.గ్రా కాల్షియం తీసుకోవాలి.

వేగంగా నడవండి మరియు వెయిట్ లిఫ్టింగ్ వ్యాయామాలు చేయండి.

జారి పడకుండా ఉండేందుకు ఇంట్లో యాంటీ స్కిడ్ మ్యాట్స్ మరియు స్లిప్పర్స్ వాడాలి.

ఎముకల సాంద్రతను పరిశీలించి వైద్యుల సూచనల మేరకు వాకింగ్ చేయాలి.

కాల్షియం మరియు విటమిన్ డి!

శరీరానికి తగినంత కాల్షియం లేకపోతే, శరీరం తన అవసరాల కోసం ఎముకల నుండి కాల్షియం తీసుకుంటుంది. ఫలితంగా ఎముకల సాంద్రత తగ్గుతుంది. కాబట్టి ప్రతిరోజూ ఆహారం ద్వారా శరీరానికి సరిపడా క్యాల్షియం అందించాలి. ఇందుకోసం కొవ్వు రహిత పాలను తీసుకోండి. సోయా పాలు, టోఫు, తృణధాన్యాలు తీసుకోవాలి. బ్రోకలీ వంటి ముదురు ఆకుపచ్చ కూరగాయలను ఎంచుకోండి. విటమిన్ డి కోసం, ప్రతి ఉదయం లేదా సాయంత్రం సూర్యరశ్మిని పొందేలా చూసుకోండి. చీజ్ మరియు గుడ్లు తినండి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *