పాకిస్థాన్: పాకిస్థాన్ 48 విమానాలను రద్దు చేసింది.. ఎందుకంటే?

కరాచీ: పాకిస్థాన్ ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్‌లైన్స్ (పీఐఏ) 48 విమానాలను రద్దు చేసింది. ఇంధనం అందుబాటులో లేకపోవడంతో వీటిని రద్దు చేసినట్లు తెలుస్తోంది. ఇంధన సరఫరా పరిమితంగా ఉండడంతో దేశంలో విమానాలు నడపలేని పరిస్థితి నెలకొందని పీఐఏ ప్రతినిధి తెలిపారు. అవసరం దృష్ట్యా విమానాలను రద్దు చేసినట్లు వివరించారు. మరికొన్ని రీషెడ్యూల్ చేయబడ్డాయి. రద్దయిన విమానాల్లో దేశీయ, అంతర్జాతీయ సర్వీసులు కూడా ఉన్నాయి. 13 దేశీయ మరియు 11 అంతర్జాతీయ విమానాలు రద్దు చేయబడ్డాయి మరియు మరో 12 విమానాలు ఆలస్యం అయ్యాయి. అయితే ప్రయాణికులకు ప్రత్యామ్నాయ ఏర్పాట్లు చేసినట్లు వివరించారు. వారికి ఏవైనా సమస్యలు ఉంటే, వారు PIA కస్టమర్ కేర్, కార్యాలయాలు లేదా ట్రావెల్ ఏజెంట్‌ను సంప్రదించాలని సూచించారు.

ఇంధన కొరత ఎందుకు?

ప్రభుత్వ యాజమాన్యంలోని పాకిస్తాన్ స్టేట్ ఆయిల్ (PSO) బకాయిలు చెల్లించకపోవడంతో సరఫరాను నిలిపివేసింది. దీంతో పీఐఏ విమానాలకు ఇంధనం కొరత ఏర్పడింది. ఇప్పటికే అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోయి ప్రైవేటీకరణ దిశగా దూసుకుపోతున్న విమానయాన సంస్థ భవిష్యత్తు ఇప్పుడు మరింత అంధకారంగా మారింది. జాతీయ విమానయాన సంస్థకు ప్రభుత్వం సహాయం చేయడానికి నిరాకరించడంతో జాతీయ విమానయాన సంస్థ పరిస్థితి మరింత క్లిష్టంగా మారింది. ఇంధనం కొనుగోలు చేసే ముందు నగదు చెల్లింపులు జరపాలని పీఎస్ ఓ షరతు పెట్టడంతో భవిష్యత్తులో మరిన్ని విమానాలు రద్దయ్యే అవకాశాలున్నాయని తెలుస్తోంది. సోదరి దేశం రాజకీయ అస్థిరత మరియు దాని చరిత్రలో అత్యంత దారుణమైన ఆర్థిక సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటున్నందున ఈ తాజా పరిణామం ఆందోళన కలిగిస్తుంది. దేశంలో ద్రవ్యోల్బణం రికార్డు స్థాయిలో 21.3 శాతానికి చేరుకుంది. ఏడాది వ్యవధిలో అమెరికా డాలర్‌తో పోలిస్తే పాకిస్థాన్ కరెన్సీ విలువ దాదాపు సగానికి పడిపోయింది.

విదేశీ మారక నిల్వలకు డిమాండ్. సెప్టెంబరులో దేశ చరిత్రలో తొలిసారిగా పెట్రోల్, డీజిల్ ధరలు రూ.300 దాటాయి. ప్రధానమంత్రి అన్వరుల్ హక్ కకర్ నేతృత్వంలోని ఆపద్ధర్మ ప్రభుత్వం పెట్రోల్ మరియు హై-స్పీడ్ డీజిల్ (హెచ్‌ఎస్‌డి) ధరలను లీటరుకు రూ.14.91 మరియు రూ.18.44 చొప్పున పెంచింది. తాజా పెంపుతో పెట్రోల్ ధర రూ.305.36 కాగా, డీజిల్ ధర రూ.311.84కి చేరింది. పెరుగుతున్న విద్యుత్ బిల్లులపై పాకిస్థాన్‌లో పెద్దఎత్తున నిరసనలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ముల్తాన్, లాహోర్, కరాచీ, పాక్ ఆక్రమిత కాశ్మీర్ (పీఓకే)తో సహా పలు ప్రాంతాల్లో ప్రజలు భారీ నిరసనలు నిర్వహిస్తున్నారు. విద్యుత్ పంపిణీ సంస్థల అధికారులతోనూ వాగ్వాదానికి దిగారు. ఈ ఏడాది తొలి ఆరు నెలల్లోనే రికార్డు స్థాయిలో 8 లక్షల మందికి పైగా దేశం విడిచి వెళ్లిపోయారు. వారిలో అత్యధిక శిక్షణ పొందిన లక్ష మంది నిపుణులు ఉన్నారు, మరియు దేశం మొత్తం పతనమైన ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు అధిక ద్రవ్యోల్బణంతో కొట్టుమిట్టాడుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *