బిడెన్: ‘ఇస్లామిక్ జిహాద్’ సంస్థ పనిచేస్తుంది

గాజాలోని ఆసుపత్రిపై దాడికి ఇజ్రాయెల్ కారణమని ఆరోపించింది

ఉగ్రవాదుల మధ్య ఫోన్ కాల్ లీక్

ఇజ్రాయెల్ వాదనతో అమెరికా ఏకీభవిస్తోంది

నెతన్యాహుతో అమెరికా అధ్యక్షుడి సమావేశం

జెరూసలేం, అక్టోబర్ 18: గాజాలోని అల్-అహ్లీ బాప్టిస్ట్ ఆసుపత్రిపై మంగళవారం రాత్రి జరిగిన దాడి వెనుక ఇస్లామిక్ జిహాద్ సంస్థ హస్తం ఉందని ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (ఐడీఎఫ్) వెల్లడించింది. ఇజ్రాయెల్ రాకెట్ దాడిలో ఆసుపత్రిలో 500 మంది మరణించారనే ప్రకటనను గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ తీవ్రంగా ఖండించింది. ఆసుపత్రి సమీపంలో చిత్రీకరించిన ఏరియల్ ఫుటేజీ మరియు పేలుడు తర్వాత డ్రోన్ ద్వారా తీసిన ఫోటోలు రాకెట్ దాడిలో లక్ష్యాలను నాశనం చేస్తాయి. ఆసుపత్రి సమీపంలోని పార్కింగ్ స్థలంలో భారీ గొయ్యి పడిన విషయం తాజా ఫోటోల్లో స్పష్టంగా కనిపిస్తోంది. మరోవైపు, 1981లో గాజా స్ట్రిప్‌లో విజృంభించిన ఉగ్రవాద సంస్థ ‘ఇస్లామిక్ జిహాద్’ ఈ ఘటన వెనుక తమ హస్తం ఉందంటూ ఫోన్ కాల్ రికార్డులను విడుదల చేసింది. అందులో ఇస్లామిక్ జిహాద్ సంస్థకు చెందిన ఇద్దరు ఉగ్రవాదుల సంభాషణలు అరబిక్ భాషలో ఉన్నాయి. మొదటి వ్యక్తి తమ రాకెట్ తమపై పడిందని.. రెండో వ్యక్తి వివరాలు అడుగుతున్నారని.. ఇజ్రాయెల్ కూడా తమపై ఉన్నట్లు నటిస్తోందని పేర్కొంటూ.. అది నిజమేనా? అడగడం లాంటి సంభాషణలు ఉన్నాయి. ఆస్పత్రి పక్కనే ఉన్న శ్మశాన వాటిక నుంచి రాకెట్‌ను ప్రయోగించగా.. అది ఆస్పత్రిపైనే పడిందని ఆడియోలో మొదటి వ్యక్తి చెప్పాడు.

మరోవైపు అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ బుధవారం ఇజ్రాయెల్ చేరుకున్నారు. ఇజ్రాయెల్ ప్రధాని బెంజమిన్ నెతన్యాహు, అధ్యక్షుడు ఐజాక్ హెర్జోగ్ ఆయనకు స్వాగతం పలికారు. అనంతరం బిడెన్, నెతన్యాహు కలిసి విలేకరులతో మాట్లాడారు. ఈ సందర్భంగా బిడెన్ మాట్లాడుతూ గాజాలోని ఆసుపత్రిపై దాడి ఇజ్రాయెల్ చేసిన పని కాదని తాను బలంగా నమ్ముతున్నానని చెప్పారు. ఇది మరో గ్రూపు (గాజాలోని తీవ్రవాద గ్రూపులు) పని. ‘‘ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో ఇజ్రాయెల్ వెనుక అమెరికా ఉందని చెప్పడమే నా పర్యటన ఉద్దేశం.. హమాస్ చేసింది దారుణం.. ఇజ్రాయెల్ తన పౌరులపై అత్యాచారానికి పాల్పడింది. 1400 మంది అమాయకులను ఊచకోత కోశారు. 199 మందిని అపహరించారు. హమాస్ ఇప్పుడు పాలస్తీనియన్లను ప్రమాదంలో పడేస్తోంది. గాజా.. హమాస్ చర్యల కారణంగా.. ఇజ్రాయెల్ ఎదురుదాడి ప్రారంభించింది. గాజాలో 3,000 మంది వరకు మరణించారు,” అని అతను చెప్పాడు. ఆ వెంటనే గాజా, సూడాన్, టర్కీ, అల్జీరియాలోని హమాస్‌కు చెందిన 10 మంది ఉగ్రవాదులపై ఆంక్షలు విధిస్తున్నట్లు వైట్‌హౌస్ వర్గాలు ప్రకటించాయి. వీరిలో హమాస్ మిలటరీ వింగ్ చీఫ్ మహమ్మద్ డీఫ్ కూడా ఉన్నారు. మరోవైపు గాజాలోని ఓ ఆస్పత్రిలో పేలుడు సంభవించి 500 మంది మృతి చెందడంతో ఇజ్రాయెల్ పొరుగున ఉన్న ఇస్లామిక్ దేశాలు, యూరప్ దేశాల్లోని ముస్లింలు దిగ్భ్రాంతికి గురయ్యారు. ఆ దేశాల్లోని ఇజ్రాయెల్ రాయబార కార్యాలయాలను ముట్టడించేందుకు ప్రయత్నించారు.

గాజా ఆస్పత్రిపై దాడికి బాధ్యులెవరో తేల్చాలి: మోదీ

గాజా ఆస్పత్రిపై దాడికి బాధ్యులెవరో తేల్చాలని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అన్నారు. ఈ దాడిలో పెద్దఎత్తున ప్రాణనష్టం జరగడం దిగ్భ్రాంతి కలిగించిందని అన్నారు. మృతుల కుటుంబాలకు ప్రగాఢ సానుభూతి తెలిపారు. ఆయన బుధవారం ‘ఎక్స్’లో ఓ పోస్ట్ చేశారు. అక్కడ జరిగిన యుద్ధంలో సామాన్య పౌరులు ప్రాణాలు కోల్పోవడం ఆందోళన కలిగిస్తోందన్నారు.

భద్రతా మండలిలో బ్రెజిల్ తీర్మానం

ఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధాన్ని ఆపాలని, గాజాలో మానవతా సహాయానికి సహకరించాలని ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలిలో బ్రెజిల్ సమర్పించిన తీర్మానంపై బుధవారం ఓటింగ్ జరిగింది. బ్రెజిల్ తీర్మానానికి 12 దేశాలు మద్దతు ఇవ్వగా… బ్రిటన్, రష్యాలు ఓటింగ్ కు దూరంగా ఉన్నాయి. ఇప్పటికే ఇజ్రాయెల్‌కు మద్దతు ఇస్తున్న అమెరికా.. ఈ తీర్మానాన్ని ఓడించేందుకు వీటోను ఉపయోగించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-19T04:40:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *