భారత్-కెనడా: అంత తేలికగా ఏమీ లేదు.. కెనడాపై భారత్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-20T15:54:00+05:30 IST

కెనడా విదేశాంగ మంత్రి మెలానీ జోలీ శుక్రవారం చేసిన వ్యాఖ్యలపై భారత్ తాజాగా తీవ్రంగా స్పందించింది. సమతుల్యతను సాధించే ప్రయత్నాలను అంతర్జాతీయ నిబంధనల ఉల్లంఘనగా చిత్రీకరించే ప్రయత్నాలను ఖండించింది.

భారత్-కెనడా: అంత తేలికగా ఏమీ లేదు.. కెనడాపై భారత్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది

ఇంటర్నెట్ డెస్క్: కెనడా విదేశాంగ మంత్రి మెలానీ జోలీ శుక్రవారం చేసిన వ్యాఖ్యలపై భారత్ తాజాగా తీవ్రంగా స్పందించింది. దౌత్యవేత్తల నిష్క్రమణపై కెనడా ప్రతిస్పందనను భారతదేశం నిందించింది, అంతర్జాతీయ నిబంధనలను ఉల్లంఘించినట్లు సమతుల్యతను కాపాడుకునే ప్రయత్నాలను ఖండించింది. భారత్‌లోని 41 మంది దౌత్యవేత్తలను కెనడా గురువారం (దౌత్యవేత్తల నిష్క్రమణ) రీకాల్ చేయడంతో ఇరు దేశాల మధ్య దౌత్యపరమైన వివాదం ముదిరిన సంగతి తెలిసిందే. భారతదేశం యొక్క రెండు వారాల గడువు ముగిసిన తర్వాత కెనడా ఈ చర్య తీసుకుంది.

ఈ పరిణామంపై కెనడా విదేశాంగ మంత్రి మెలానీ జోలీ శుక్రవారం పలు సంచలన వ్యాఖ్యలు చేశారు. దౌత్యవేత్తలు తమంతట తాముగా వెనక్కి వెళ్లకుంటే వారి అధికారిక గుర్తింపును రద్దు చేస్తామని భారత్ ఏకపక్షంగా బెదిరించిందని ఆయన ఆరోపించారు. ఇది అసాధారణమైనదని మరియు దౌత్య సంబంధాలపై వియన్నా నిబంధనలను ఉల్లంఘించిందని విమర్శించారు.

ఈ వ్యాఖ్యలపై భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ తీవ్రంగా స్పందించింది. “దౌత్యవేత్తల సంఖ్యపై కెనడా ప్రకటనను మేము పరిశీలించాము. రెండు దేశాల మధ్య సంబంధాలు, భారతదేశంలో కెనడా దౌత్యవేత్తలు పెద్ద సంఖ్యలో ఉండటం మరియు మా అంతర్గత వ్యవహారాల్లో జోక్యం చేసుకోవడం, దౌత్య సంబంధాలలో సమతుల్యత అవసరం. తీసుకున్న అన్ని చర్యలు. ఈ విషయంలో భారతదేశం ద్వారా వియన్నా కన్వెన్షన్ నిబంధనలకు అనుగుణంగా ఉన్నాయి.దౌత్యవేత్తల సంఖ్యపై ప్రత్యేక ఒప్పందాలు లేనప్పుడు దౌత్యవేత్తల సంఖ్యను వీలైనంత పరిమితం చేయాలని అడిగే హక్కు ఆతిథ్య దేశానికి ఉంది.ఆతిథ్య దేశం దౌత్యవేత్తల పరిస్థితులు మరియు అవసరాలను పరిగణనలోకి తీసుకుని నిర్ణయం తీసుకునే హక్కు ఉంది. కాబట్టి ఈ చర్యలను నిబంధనల ఉల్లంఘనగా చిత్రీకరించే ప్రయత్నాన్ని మేము తిరస్కరిస్తాము” అని భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ స్పష్టం చేసింది.

కెనడా పౌరుడు, సిక్కు వేర్పాటువాది నిజ్జార్ హత్య తర్వాత ఇరు దేశాల మధ్య వివాదం మొదలైన సంగతి తెలిసిందే. ఈ హత్య వెనుక భారత రహస్య ఏజెంట్ల హస్తం ఉందని కెనడా ప్రధాని జస్టిన్ ట్రూడో చేసిన ఆరోపణలతో కలత చెందిన భారత్, కెనడా దౌత్యవేత్తలను దేశం నుంచి వెనక్కి పిలిపించాల్సిందిగా కెనడా ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించింది. ఇందుకోసం రెండు వారాల గడువు విధించింది. ఆ గడువు గురువారంతో ముగియడంతో, కెనడా 41 మంది దౌత్యవేత్తలను మరియు వారిపై ఆధారపడిన వారిని రీకాల్ చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-20T15:54:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *