ప్రైమరీ మార్కెట్‌లో ఐపీఓ జోష్ ప్రైమరీ మార్కెట్‌లో ఐపీఓ జోష్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-23T05:17:29+05:30 IST

ప్రైమరీ మార్కెట్‌ అస్తవ్యస్తంగా సాగుతోంది. ఈ ఏడాది ప్రారంభంలో కనిష్ట స్థాయిలో ఉన్న మార్కెట్ మార్చి నుంచి పుంజుకుంది. ఆగస్టు వరకు నెలకు రెండు నుంచి మూడు పబ్లిక్ ఇష్యూలు (ఐపీఓ) మాత్రమే…

ప్రైమరీ మార్కెట్‌లో ఐపీఓ జోష్

ఇప్పటికే రూ.81,000 కోట్ల ప్రజా సమస్యలు

2021 రికార్డును బద్దలు కొట్టే అవకాశం ఉంది

న్యూఢిల్లీ: ప్రైమరీ మార్కెట్‌ అస్తవ్యస్తంగా సాగుతోంది. ఈ ఏడాది ప్రారంభంలో కనిష్ట స్థాయిలో ఉన్న మార్కెట్ మార్చి నుంచి పుంజుకుంది. ఆగస్టు వరకు నెలకు రెండు, మూడు పబ్లిక్ ఇష్యూలు (ఐపీఓలు) మాత్రమే మార్కెట్ కు వచ్చేవి. సెప్టెంబర్‌లో ఏకంగా 20 ఐపీఓలు మార్కెట్‌లోకి వచ్చాయి. ఈ ఏడాది ఆగస్టు వరకు ఐపీఓల ద్వారా కంపెనీలు రూ.17,500 కోట్లు సమీకరించాయి. మార్కెట్ నియంత్రణ సంస్థ సెబీ నుంచి అనుమతి లభించిన తర్వాత మరో రూ.81,000 కోట్లు సమీకరించేందుకు కంపెనీలు సిద్ధమయ్యాయి. మరో 70 కంపెనీల ఐపీఓలు వివిధ దశల్లో ఉన్నాయి. ఇందులో ఇప్పటి వరకు 40 కంపెనీలు సెబీ అనుమతి కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్నాయి.

కొత్త రికార్డు!

ఈ ఏడాది ఐపీఓ మార్కెట్‌.. 2021లో సాధించిన రికార్డును బద్దలు కొట్టే అవకాశం ఉంది.ఆ ఏడాది 122 కంపెనీలు ప్రైమరీ మార్కెట్ ద్వారా రూ.1.2 లక్షల కోట్లు సమీకరించాయి. గతేడాది కూడా పబ్లిక్ ఇష్యూల ద్వారా 150 కంపెనీలు రూ.61,000 కోట్లు సమీకరించాయి. అయితే సెకండరీ మార్కెట్‌లో ప్రస్తుత ఆటుపోట్లు ఐపీఓలపై ఇన్వెస్టర్ల సెంటిమెంట్‌ను దెబ్బతీసే ప్రమాదం లేదని మార్కెట్ వర్గాలు చెబుతున్నాయి. ఈ అంచనాలకు అనుగుణంగా, సెప్టెంబర్‌తో పోలిస్తే అక్టోబర్‌లో ప్రైమరీ మార్కెట్‌లో ఇష్యూల సంఖ్య తగ్గింది. సెకండరీ మార్కెట్ గాడిలో పడే వరకు వేచి చూడడమే మంచిదని కంపెనీలు కూడా భావిస్తున్నాయి. దీంతో సెబీ ఇచ్చిన గడువులోగా 29 కంపెనీలు ఐపీఓలను జారీ చేయలేకపోయాయి. వచ్చే లోక్‌సభ ఎన్నికల వరకు ఇదే పరిస్థితి కొనసాగుతుందని భావిస్తున్నారు.

IPOల మార్గంలో SMEలు: చిన్న మరియు మధ్య తరహా కంపెనీలు (SMEs) కూడా ఇటీవల IPOల బాటలో ఉన్నాయి. ఈ ఏడాది ఇప్పటి వరకు 139 ఎస్‌ఎంఈలు ఐపీఓల ద్వారా రూ.3,540 కోట్లు సమీకరించాయి. ఇది గతేడాది మొత్తంతో పోలిస్తే రూ.1,665 కోట్లు ఎక్కువ. మంచి వృద్ధి అవకాశాలతో SMEల IPOలలో పెట్టుబడి పెట్టడానికి పెట్టుబడిదారులు వెనుకాడరు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-23T05:17:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *