యూనివర్సిటీ పోస్టులు: పోస్టుల భర్తీపై ఏపీపీఎస్సీ జాగ్రత్త!

  • యూనివర్సిటీ పోస్టుల భర్తీపై ఉన్నత విద్యామండలికి ఏపీపీఎస్సీ లేఖ

  • పరీక్షలకు 35 వేల మంది నుంచి రూ.1500 చొప్పున వసూలు చేయనున్నట్లు వెల్లడించారు.

  • 5.25 కోట్లు ఇవ్వాలనే షరతు.. కమీషన్ ఖాతా ఖాళీ

  • ప్రభుత్వం నిధులు ఇవ్వడం లేదని ఏపీపీఎస్సీ జాగ్రత్త!

  • యూనివర్సిటీల ద్వారా పరీక్షలు కోరుతున్న అభ్యర్థులు.. నోటిఫికేషన్లు రావాల్సి ఉంది

  • కానీ, పరీక్షల కోసం ప్రాక్టీస్ చేయడంపై అందరూ విస్మయం వ్యక్తం చేస్తున్నారు

‘‘ముందు డబ్బులు చేతిలో పెట్టండి.. ఆ తర్వాతే ఏర్పాట్లు చేస్తాం’’- ఇది కొన్ని నెలల క్రితం సీఎం జగన్ హాజరైన సభ నిర్వహణకు ఈవెంట్ మేనేజర్లు పెట్టిన షరతు. పనిచేసి డబ్బులు ఎప్పుడు ఇస్తారనే అనుమానం జగన్ హయాంలో ఎక్కువైంది. అందుకే బడా కాంట్రాక్టర్ల నుంచి చిన్న ఈవెంట్ మేనేజర్ల వరకు ముందుగానే బిల్లులు చూసుకుంటున్నారు. ఇప్పుడు ఏపీపీఎస్సీ కూడా అదే బాటలో పయనించింది. పాసైతేనే పరీక్షలు నిర్వహిస్తామని ప్రభుత్వానికి తెలిపింది.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి) : రాష్ట్రంలోని యూనివర్సిటీల్లో ఖాళీగా ఉన్న పోస్టుల భర్తీకి ప్రభుత్వం చర్యలు ప్రారంభించిన సంగతి తెలిసిందే. దీనికి సంబంధించి ఆంధ్రప్రదేశ్ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ (APPSC)కి రాత పరీక్ష నిర్వహణ బాధ్యతను అప్పగించారు. అయితే ఈ పరీక్షల నిర్వహణకు ముందు వారి ఖాతాలో నగదు జమ చేయాలని ఏపీపీఎస్సీ నిబంధన విధించింది. ఈ మేరకు లెక్కలతో పాటు ఉన్నత విద్యామండలికి లేఖ రాసింది. పోస్టుల భర్తీకి ప్రభుత్వం సిద్ధంగా ఉన్నా.. యూనివర్సిటీలు మాత్రం ఇప్పటి వరకు సంబంధిత నోటిఫికేషన్‌లు విడుదల చేయలేదు. గత రెండు నెలల నుంచి పలుమార్లు నోటిఫికేషన్ల జారీ నిలిచిపోయింది. తాజాగా ఉన్నత విద్యామండలి మరోసారి ఈ నెల 20న నోటిఫికేషన్‌ను వాయిదా వేసింది. ఇప్పటి వరకు నోటిఫికేషన్‌లపై స్పష్టత లేదు. మరోవైపు ఏపీపీఎస్సీ పరీక్షల నిర్వహణకు నగదు జమ చేయాలని లేఖ రాయడం చర్చనీయాంశంగా మారింది. 18 యూనివర్సిటీల్లోని ఆర్‌జీయూకేటీల్లో అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు, లెక్చరర్ల పోస్టుల భర్తీకి రాతపరీక్ష నిర్వహించనున్నారు. ఈ బాధ్యతను ఏపీపీఎస్సీకి అప్పగించారు. అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్, లెక్చరర్ పోస్టులు దాదాపు 2 వేల వరకు ఉంటాయని అంచనా.

ఈ పోస్టులకు 35,000 మంది అభ్యర్థులు హాజరయ్యే అవకాశం ఉందని, ఆ మేరకు నగదు చెల్లించాలని ఏపీపీఎస్సీ కోరింది. ఒక్కో అభ్యర్థికి పరీక్ష నిర్వహణకు రూ.1500 ఖర్చవుతుందని, ఆ మేరకు రూ.5.25 కోట్లు వెంటనే ఏపీపీఎస్సీ ఖాతాలో జమ చేయాలని కమిషన్ కార్యదర్శి కోరారు. అయితే అసలు నోటిఫికేషన్ ఇవ్వని పరీక్షలకు ఇంత హడావుడిగా నగదు బదిలీకి కారణం ఏమిటన్న ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి. సాధారణంగా, APPSC నిర్వహించే పోటీ పరీక్షలకు ప్రభుత్వం నిధులు సమకూరుస్తుంది. ఆయా శాఖల్లోని పోస్టుల భర్తీకి ఆ శాఖలు నగదు ఇవ్వడం లేదు. కానీ, యూనివర్సిటీల్లోని పోస్టులను యూనివర్సిటీలే భర్తీ చేస్తున్నాయి. ఏటా నిర్వహించే MSET, ESET, ISET, EdSET వంటి అనేక సెట్‌లను విశ్వవిద్యాలయాలు నిర్వహిస్తాయి. దీంతో ఏపీపీఎస్సీ అనవసరంగా మారింది. కాగా, ఇప్పుడు యూనివర్సిటీల్లో కాకుండా ఏపీపీఎస్సీ ద్వారా రాత పరీక్ష నిర్వహించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఇందుకోసం ఇటీవల ఏపీపీఎస్సీతో ఉన్నత విద్యామండలి ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. దాని ప్రకారం నగదు ఇవ్వాలని ఏపీపీఎస్సీ కోరుతోంది. కానీ, ముందుగా పరీక్షలు నిర్వహించి తర్వాత వీలైనంత ఎక్కువ మంది నుంచి నగదు అడగలేమా? అనే ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి. 35,000 కంటే తక్కువ మంది అభ్యర్థులు పరీక్షకు హాజరైతే, నిధుల వ్యత్యాసాన్ని తర్వాత నిర్ణయం తీసుకుంటామని ఏపీపీఎస్సీ తన లేఖలో పేర్కొంది.

గతంలో ఆరోపణలు వచ్చినా!

గతంలో యూనివర్సిటీ పోస్టులకు నిర్వహించిన పరీక్షల్లో తప్పులతో కూడిన ‘కీ’ని ఏపీపీఎస్సీ జారీ చేసిందని అభ్యర్థులు వాపోయారు. అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు, లెక్చరర్ల పోస్టులకు ప్రశ్నపత్రాలు సిద్ధం చేసేందుకు జాతీయ స్థాయి సబ్జెక్ట్ నిపుణులు అవసరం. అందులోనూ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు 83 సబ్జెక్టులు, టీచింగ్ పోస్టులకు 14 సబ్జెక్టుల్లో ప్రశ్నపత్రాలు సిద్ధం చేయాల్సి ఉంది. అలాంటి పరీక్షలను యూనివర్సిటీలు నిర్వహిస్తే APPSC సమర్థవంతంగా నిర్వహించగలదా? అనే సందేహాలు తలెత్తుతున్నాయి. అయితే ఈ పోస్టుల భర్తీ ఎప్పటికి పూర్తవుతుందో అర్థంకాని విషయమంటూ ఉన్నత విద్యామండలి ఏపీపీఎస్సీని ఎంపిక చేసినట్లు అర్థమవుతోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-25T11:40:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *