ఓస్లో ఒప్పందాలు, పాలస్తీనా విముక్తి, అరాఫత్ ప్రభుత్వం

అరాఫత్ జోర్డాన్‌లో ఉంటూ పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్ పేరుతో పాలస్తీనా విముక్తి కోసం పోరాడారు. ఆ తర్వాత అరాఫత్‌కు జోర్డాన్ రాజుతో సమస్యలు వచ్చి లెబనాన్‌కు మారాడు. తరువాత, ఇజ్రాయెల్ లెబనాన్‌పై దాడి చేసి PLO (పాలస్తీనా లిబరేషన్ ఆర్గనైజేషన్) స్థావరాలను నాశనం చేసింది. ఈ పరిణామాలతో ఇజ్రాయెల్‌ను ఓడించడం, పాత పాలస్తీనాను యుద్ధం ద్వారా సాధించడం అసాధ్యమని అరాఫత్‌కు అర్థమైంది. దాంతో 1948లో ఐక్యరాజ్యసమితి తీర్మానం ప్రకారం పాలస్తీనా భూభాగానికి 1948లో కేటాయించిన గాజా, వెస్ట్ బ్యాంక్ ప్రాంతాలను మాత్రమే ఇజ్రాయెల్‌ను ఓడించి 1948కి ముందు ఉన్న పాలస్తీనాను పూర్తిగా తిరిగి పొందాలనే నినాదాన్ని పక్కనబెట్టి వ్యూహం మార్చారు. , మరియు ఆరు రోజుల యుద్ధంలో ఓడిపోయినప్పుడు ఇజ్రాయెల్‌కు లొంగిపోయాడు, దానిని వారికి తిరిగి ఇస్తే సరిపోతుందని అభ్యర్థించాడు.

1993 ఓస్లో ఒప్పందాలు పాలస్తీనా చరిత్రను మార్చాయి:

దీంతో శాంతి చర్చలు మళ్లీ ప్రారంభమయ్యాయి. 1993లో అప్పటి అమెరికా అధ్యక్షుడు బిల్ క్లింటన్ సమక్షంలో ఇజ్రాయెల్ ప్రధాని యిట్జాక్ రాబిన్, అరాఫత్ శాంతి ఒప్పందాలపై సంతకాలు చేశారు. ఈ ఒప్పందాలను అనుసరించి, ఇజ్రాయెల్ మరియు పాలస్తీనా పరస్పరం తమ ఉనికిని గౌరవించుకుంటాయి. 1948 నాటి ఐక్యరాజ్యసమితి తీర్మానం ప్రకారం, పాలస్తీనాకు కేటాయించిన వెస్ట్ బ్యాంక్ మరియు గాజా ప్రాంతాల అధికారం క్రమంగా ఇజ్రాయెల్‌కు అప్పగించబడుతుంది – “పాలస్తీనా నేషనల్ అథారిటీ లేదా పాలస్తీనా అథారిటీ”. ఈ ఒప్పందాలు నార్వే రాజధాని ఓస్లోలో ప్రారంభమైనందున వాటిని ఓస్లో ఒప్పందాలు అంటారు.

ఓస్లో ఒప్పంద వార్త తర్వాత శరణార్థి శిబిరాల్లో పండుగ వాతావరణం నెలకొంది. ప్రజలు పాలస్తీనా జెండాలు చేతబూని, అరాఫత్ మరియు PLOకి మద్దతుగా సంబరాలు చేసుకుంటూ ఆనందాన్ని వ్యక్తం చేసేందుకు వీధుల్లోకి వచ్చారు. అయితే, గత చరిత్ర కారణంగా ఇజ్రాయెల్ ఈ ఒప్పందాలను వాస్తవానికి అమలు చేస్తుందా లేదా అనే దానిపై జనాభాలోని కొన్ని వర్గాలు కొంత అపనమ్మకం వ్యక్తం చేశారు. ఈ ఒప్పందం ద్వారా ఈ ప్రాంతంలో శాంతిని నెలకొల్పేందుకు చేసిన కృషికి గాను యాసర్ అరాఫత్ మరియు ఇజ్రాయెల్ ప్రధాని యిట్జాక్ రాబిన్‌లకు సంయుక్తంగా నోబెల్ శాంతి బహుమతి లభించింది.

ఈ ఒప్పందాలు పాలస్తీనియన్లకు గొప్ప ఉపశమనం కలిగించాయి కానీ ఇజ్రాయెల్‌లకు బాగా నచ్చలేదు. అమీర్ అనే మితవాద తీవ్రవాది ఇజ్రాయెల్ ప్రధాన మంత్రి యిట్జాక్ రాబిన్‌ను చంపాడు, ఎందుకంటే అతను ఈ శాంతి చర్చలలో పాల్గొని ఒప్పందంపై సంతకం చేశాడు మరియు ప్రస్తుతం ఇజ్రాయెల్‌కు చెందిన సగం భూమిని పాలస్తీనా పొందేందుకు అనుమతించాడు. భారతదేశం మరియు పాకిస్తాన్ విభజన సమయంలో గాంధీని గాడ్సే అనే మితవాద వ్యక్తి చంపాడని అంటారు. పాలస్తీనాలో కూడా కొందరు ఛాందసవాదులు ఈ ఒప్పందాలను ఇష్టపడలేదు. యూదులందరినీ ఈ ప్రాంతం నుండి తరిమివేసి ఇక్కడ పూర్తి స్థాయి అరబ్ పాలస్తీనాను ఏర్పాటు చేయాలన్నది వారి ఉద్దేశం. అప్పటికే (1987లో) ఏర్పడిన పాలస్తీనా సంస్థ వారి ఆకాంక్షలను ప్రతిబింబించింది.

చివరగా పాలస్తీనా అథారిటీ క్రింద అరాఫత్ ప్రభుత్వం:

ఇజ్రాయెల్ క్రమంగా ఓస్లో ఒప్పందాల ప్రకారం ఏర్పడిన “పాలస్తీనా నేషనల్ అథారిటీ లేదా పాలస్తీనా అథారిటీ” అనే సంస్థకు పాలస్తీనా భూభాగాల అధికారాన్ని అప్పగించింది. ఆ ప్రాంతాల నుంచి తన సైనిక బలగాలను ఉపసంహరించుకుంది. వెస్ట్ బ్యాంక్ మరియు గాజా పాలస్తీనా అథారిటీ ఆధీనంలోకి వచ్చాయి. అక్కడ కూడా ఎన్నికలు జరిగాయి. అనేక ఇతర చిన్న పార్టీలు 1994 ఎన్నికలలో పాల్గొన్నాయి, కానీ హమాస్ సంస్థ అని పిలవబడే సంస్థ 1994 ఎన్నికలను బహిష్కరించింది. అరాఫత్ 1996లో పాలస్తీనా అథారిటీకి మొదటి అధ్యక్షుడయ్యాడు, అరాఫత్ యొక్క ఫతా పార్టీ ఎన్నికలలో అత్యధిక స్థానాలను గెలుచుకుంది. అతను 2004లో మరణించే వరకు పాలస్తీనా అథారిటీ అధ్యక్షుడిగా పనిచేశాడు.

2004లో అరాఫత్ మరణానంతరం ప్రస్తుతం ఇజ్రాయెల్‌తో యుద్ధం చేస్తున్న హమాస్ పార్టీ మరింత బలపడింది. అసలు అరాఫత్‌ మృతి కేసులో క్రైమ్‌ థ్రిల్లర్‌ను తలపించే కుట్రలు చర్చనీయాంశమయ్యాయి.

(సశేషం)
– జురాన్ (@క్రిటిక్ జురాన్)

చదవండి: చరిత్ర పేజీలు: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం, కారణాలు, సమగ్ర విశ్లేషణ (పార్ట్-1)

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-2): ఈ ప్రాంతం ప్రాచీన కాలంలో యూదా రాజ్యం.

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-3): జుడా రాజ్యం అరబ్బుల పాలస్తీనా ప్రాంతంగా ఎలా మారింది?

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా సంఘర్షణ (పార్ట్-4): మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం, ఈ ప్రాంతంపై బ్రిటిష్ ఆక్రమణ

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-5): మొదటి ప్రపంచ యుద్ధానికి ముందు పరిస్థితి, హిట్లర్, హోలోకాస్ట్

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-6): రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం, ఇజ్రాయెల్ సృష్టికి మార్గం సుగమం

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా సంఘర్షణ (పార్ట్-7) : 1948 UN తీర్మానం, ప్రత్యేక ఇజ్రాయెల్ రాజ్య స్థాపన

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్ – 8): పాలస్తీనియన్ శరణార్థుల సమస్య

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్ – 9): ఆరు రోజుల యుద్ధం, శిబిరాల్లో శరణార్థుల జీవితం

చదవండి: ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా వివాదం (పార్ట్-10): యాసర్ అరాఫత్ వైరుధ్యం

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *