చైనా: చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్ గుండెపోటుతో మృతి చెందారు

చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్ గుండెపోటుతో కన్నుమూశారు. లీ 68 ఏళ్ల వయసులో గుండెపోటుతో మరణించినట్లు చైనా అధికారిక మీడియా పేర్కొంది.

చైనా: చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్ గుండెపోటుతో మృతి చెందారు

చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్

చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్ మృతి : ​​చైనా మాజీ ప్రధాని లీ కెకియాంగ్ గుండెపోటుతో కన్నుమూశారు. చైనా అధికారిక మీడియా శుక్రవారం (అక్టోబర్ 27, 2023) 68 సంవత్సరాల వయస్సులో గుండెపోటుతో మరణించినట్లు నివేదించింది. లీ సంస్కరణ ఆలోచనలు కలిగిన బ్యూరోక్రాట్‌గా ఖ్యాతిని పొందారు. ఆయన సంస్కరణ ఆలోచనలతో దేశానికి మంచి నాయకుడు అవుతాడని అప్పట్లో చాలా మంది భావించారు. ఆ అంచనాలను నిజం చేసేందుకు లీ పనిచేశాడు. పదేళ్లపాటు అధ్యక్షుడు జీ జిన్ పింగ్ హయాంలో ప్రధానిగా పనిచేసి విశేష సేవలు అందించారు. తన ఆలోచనా విధానాలతో దేశానికి సేవ చేసిన నాయకుడిగా లీ పేరు తెచ్చుకున్నారు.

గురువారం గుండెపోటుకు గురైన లీని వెంటనే చికిత్స నిమిత్తం షాంఘైలోని ప్రముఖ ఆసుపత్రికి తరలించారు. ఆ తర్వాత విశ్రాంతి తీసుకుంటున్న ఆయన శుక్రవారం తెల్లవారుజామున తుదిశ్వాస విడిచినట్లు చైనా అధికారిక మీడియా జిన్హువా వెల్లడించింది.

అత్యధిక భాషల దేశం: భారతదేశం కంటే ఎక్కువ భాషలు ఉన్న దేశం మీకు తెలుసా?

ఆంగ్లంలో అనర్గళంగా మాట్లాడగలిగే బ్యూరోక్రాట్‌గా, లీ అనేక ఆర్థిక సంస్కరణలకు శ్రీకారం చుట్టారు. ఆయన ప్రధానిగా ఉన్న సమయంలో తోటివారితో పోలిస్తే ఆధునిక వ్యక్తిగా గుర్తింపు పొందారు. మరోవైపు, పార్టీ శ్రేణులను ఏమాత్రం దాటకుండా ఆర్థిక సంస్కరణల దిశగా కృషి చేశారు. లీ పార్టీ నాయకత్వంలో, హెనాన్ ప్రావిన్స్‌లో రక్తదాన శిబిరం ద్వారా HIV/AIDS వ్యాప్తి చెందడం అతని కెరీర్‌లో పెద్ద అవమానంగా మారింది. ఈ ఘటన ఆయన ఇమేజ్‌ను తీవ్రంగా దెబ్బతీసింది.

లీ పెకింగ్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి న్యాయశాస్త్ర పట్టా పొందారు. తన చదువు సమయంలో పాశ్చాత్య మరియు ఉదారవాద రాజకీయ సిద్ధాంతాల వైపు పని చేసేవాడని అతని తోటి విద్యార్థులు చెప్పేవారు. చట్టాలపై బ్రిటిష్ న్యాయమూర్తి రాసిన పుస్తకాన్ని లీ అనువదించారు. నిరుపేద తూర్పు చైనాలోని అన్హుయ్ ప్రావిన్స్‌లో ఒక చిన్న పార్టీ నాయకుడి కుమారుడు లీ, ప్రధానమంత్రి స్థాయికి ఎదిగి పదేళ్లపాటు పాలించాడు. ఆ పాలనలో అనేక ఆర్థిక సంస్కరణలు ప్రారంభమయ్యాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *