బీహార్ కులాల సర్వే: ఇటీవల బీహార్ రాష్ట్రంలో నిర్వహించారు

చివరిగా నవీకరించబడింది:

ఇటీవలి కులాల సర్వే ఆధారంగా బీహార్ రాష్ట్రంలోని ప్రజల సామాజిక మరియు ఆర్థిక స్థితిగతులపై ప్రభుత్వం మంగళవారం డేటాను విడుదల చేసింది. . డేటా ప్రకారం, అగ్రవర్ణాల్లో భూమిహార్‌లో పేదరికం ఎక్కువగా ఉంది. బీహార్‌లో 27.58 శాతం భూమిహార్లు ఆర్థికంగా బలహీనంగా ఉన్నారని డేటా పేర్కొంది.

బీహార్ కులాల సర్వే: బీహార్‌లో పేదరికం ఎక్కువగా ఉన్న కులం ఏంటో తెలుసా?

బీహార్ కులాల సర్వే: ఇటీవలి కుల సర్వే ఆధారంగా బీహార్ రాష్ట్రంలోని ప్రజల సామాజిక మరియు ఆర్థిక స్థితిగతులపై ప్రభుత్వం మంగళవారం డేటాను విడుదల చేసింది. . డేటా ప్రకారం, అగ్రవర్ణాల్లో భూమిహార్‌లో పేదరికం ఎక్కువగా ఉంది. బీహార్‌లో 27.58 శాతం భూమిహార్లు ఆర్థికంగా బలహీనంగా ఉన్నారని డేటా పేర్కొంది.

భూమిహార్లలో అత్యంత పేదరికం..(బీహార్ కులాల సర్వే)

బీహార్‌లో భూమిహార్ కులానికి చెందిన కనీసం 8,38,447 కుటుంబాలు ఉన్నాయి, అందులో 2,31,211 మంది ఆర్థికంగా బలహీన వర్గానికి చెందినవారు అని రాష్ట్ర ప్రభుత్వ నివేదిక పేర్కొంది. హిందూ అగ్రవర్ణాలలో పేదరికంలో బ్రాహ్మణులు రెండవ స్థానంలో ఉన్నారు. డేటా ప్రకారం, బ్రాహ్మణ కుటుంబాల్లో కనీసం 25.32 శాతం పేదలు. బీహార్‌లో బ్రాహ్మణ కులానికి చెందిన 10,76,563 కుటుంబాలు ఉండగా, అందులో 2,72,576 మంది పేదలు. జనరల్ కేటగిరీలో రాజ్‌పుత్‌లు మూడవ అత్యంత పేదవారు. కుల గణన నివేదిక ప్రకారం రాజపుత్ర జనాభాలో 24.89 శాతం మంది పేదలు. ప్రభుత్వ నివేదిక ప్రకారం, బీహార్‌లో 9,53,447 రాజ్‌పుత్ కుటుంబాలు ఉన్నాయి, అందులో 2,37,412 మంది పేదలుగా పరిగణించబడ్డారు.

కైసదాలు అత్యంత ధనవంతులు..

అదే సమయంలో, కాయస్థులను ధనిక కులంగా అభివర్ణించారు. డేటా ప్రకారం రాష్ట్రంలో 13.83 శాతం మంది కాయస్థులు మాత్రమే పేదలుగా ఉన్నారు. బీహార్‌లో మొత్తం కాయస్థ కుటుంబాల సంఖ్య 1,70,985. వీరిలో 23,639 కుటుంబాలు మాత్రమే పేదలని కుల గణన నివేదిక పేర్కొంది. ముస్లింలలో వారిని అగ్రవర్ణంగా పరిగణిస్తారు. ప్రభుత్వ గణాంకాల ప్రకారం, షేక్ కులంలో 25.84 శాతం మంది పేద వర్గానికి చెందినవారు. షేక్ కులానికి చెందిన కుటుంబాలు 10,38,88 ఉండగా అందులో 2,68,398 కుటుంబాలు పేదలే. అదే సమయంలో పఠాన్ కులానికి చెందిన 22.20 శాతం కుటుంబాలు పేదలు. ప్రభుత్వ నివేదిక ప్రకారం, సయ్యద్ కులానికి చెందిన 17.61 శాతం కుటుంబాలు పేదలుగా పరిగణించబడుతున్నాయని డేటా పేర్కొంది.

కాగా, కుల గణన ఫలితాల నేపథ్యంలో వెనుకబడిన తరగతులు, అత్యంత వెనుకబడిన తరగతులకు రిజర్వేషన్లు మరింత పెంచాలని బీహార్ ముఖ్యమంత్రి నితీశ్ కుమార్ అన్నారు. వెనుకబడిన తరగతుల కోటాను 50 శాతం నుంచి 65 శాతానికి, ఆర్థికంగా వెనుకబడిన తరగతుల (ఈడబ్ల్యూఎస్)కు 10 శాతానికి పెంచాలి. వాటిని కలిపి 75 శాతానికి పెంచాలి.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *