నిన్న రష్మిక, రేపు కత్రినా…?

సెలబ్రిటీలను టార్గెట్ చేస్తూ సైబర్ నేరగాళ్ల అరాచకం

మార్ఫింగ్ చేసిన అశ్లీల వీడియోలు, న్యూడ్ ఫోటోలు… చాలా కాలంగా హీరోయిన్లు ఎదుర్కొంటున్న ఇబ్బందికర సమస్య. తాజాగా టాలీవుడ్ హీరోయిన్ రష్మిక మందన్నకు సంబంధించిన ఓ వీడియో నెట్‌లో వైరల్‌గా మారింది. AI (ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్) టెక్నాలజీ రాకతో, సైబర్ నేరగాళ్లు డీప్ ఫేకింగ్ టెక్నాలజీని ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తున్నారు. డీప్ ఫేక్ వీడియోలు నిజమైనవి మరియు నకిలీవి రెండూ పోల్చలేని విధంగా సృష్టించబడ్డాయి మరియు సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అవుతున్నాయి. హీరోయిన్లు, సెలబ్రిటీ మహిళలు, టీనేజ్ అమ్మాయిలను టార్గెట్ చేస్తూ వారి పరువు తీస్తున్నారు.

రష్మిక చేసిన డీప్ ఫేక్ వీడియో యావత్ ఇండియన్ ఫిల్మ్ ఇండస్ట్రీని షాక్ కి గురి చేసింది. ఈ దుర్మార్గంపై పలువురు సినీ ప్రముఖులు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. నిన్న రష్మిక, నేడు కత్రినా, రేపు మరొకరు అంటూ ఇలాంటి తప్పుడు వీడియోలు క్రియేట్ చేసిన వారిపై కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని ప్రభుత్వాన్ని డిమాండ్ చేశారు. పలువురు రాజకీయ నాయకులు, కేంద్ర మంత్రులు కూడా రష్మికకు మద్దతుగా నిలిచారు.

కత్రినా ఫేక్ ఫోటో వైరల్

రష్మిక డీప్ ఫేక్ వీడియో షాక్ నుంచి సినీ ప్రేక్షకులు తేరుకోకముందే బాలీవుడ్ నటి కత్రినా కైఫ్ నటించిన ‘టైగర్-3’ చిత్రానికి సంబంధించిన ఓ డీప్ ఫేక్ ఫోటో వైరల్‌గా మారింది. అసలు ఫోటోలో, కత్రినా తెల్లటి టవల్ ధరించి హాలీవుడ్ స్టంట్‌మ్యాన్‌తో పోరాడుతోంది. కానీ ఇప్పుడు వైరల్ అవుతున్న ఎడిట్ ఫోటోలో, ఆమె టవల్‌కు బదులుగా తక్కువ-కట్ వైట్ టాప్ మరియు మ్యాచింగ్ బాటమ్ ధరించి కనిపించింది. AI టెక్నాలజీని ఉపయోగించి ఈ చిత్రాన్ని మార్చినట్లు తెలుస్తోంది. కైఫ్ డీప్ ఫేక్ ఫోటోపై సోషల్ మీడియాలో చాలా మంది నెటిజన్లు తీవ్రంగా స్పందిస్తున్నారు. ఇటువంటి చర్యలు సిగ్గుచేటు మరియు స్త్రీ ఫోటోను మార్ఫింగ్ చేయడానికి AIని ఉపయోగించడం చట్టరీత్యా నేరం.

అసలు ఏం జరిగింది?

హీరోయిన్ గా రష్మిక మందన్న కెరీర్ ప్రస్తుతం మంచి ఊపుమీదుంది. సౌత్, బాలీవుడ్‌లో వరుస సినిమాలు చేస్తున్నాడు. సూపర్‌హీరోలతో జతకట్టడం. ‘పుష్ప’ సినిమాలో శ్రీవల్లి పాత్ర దేశవ్యాప్తంగా అభిమానులను సంపాదించుకుంది. ఆమెకున్న పాపులారిటీ కారణంగా సైబర్ నేరగాళ్లకు ఆమె టార్గెట్ గా మారింది. ఫేక్ వీడియో చేసి వెళ్లిపోయారు. ఈ వీడియోలో ఉన్న అసలు వ్యక్తి జరాపటేల్. ఆమె బ్రిటిష్ భారతీయురాలు. అతను ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌లో బాగా పాపులర్. ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ సహాయంతో, సైబర్ నేరగాళ్లు జరా పటేల్ శరీరానికి రష్మిక ముఖాన్ని జోడించి వీడియోను రూపొందించారు. ఇందులో రష్మిక పొట్టి డ్రెస్‌లో లిఫ్ట్‌లో నిలబడి ఉంది. రష్మికలా కనిపించడంతో చాలా మంది ఆ వీడియోని అసలు వీడియో అని తప్పుబట్టారు. ‘పబ్లిక్‌లో ఇంత చిట్టి బట్టలు వేసుకోవడం ఏంటి?, అంత హాట్‌గా కనిపించడం?’ చాలా మంది నెటిజన్లు రష్మికను తప్పుబట్టారు. దీనిపై రష్మిక స్వయంగా స్పందించాల్సి వచ్చింది. ఆ వీడియోలో ఉన్నది అతడు కాదని, అది డీప్‌ఫేక్ వీడియో అని తేలిపోయింది.

అలా జరిగి ఉంటే సహించేదా?

సోషల్ మీడియాలో వచ్చిన డీప్ ఫేక్ వీడియోపై రష్మిక స్పందించింది. ఇలాంటి (డీప్ ఫేక్ వీడియో) గురించి మాట్లాడాల్సి రావడం చాలా బాధాకరం. ఈ విషయాల వల్ల నాకే కాదు అందరూ చాలా భయపడుతున్నారు. నా కుటుంబం, స్నేహితులు మరియు శ్రేయోభిలాషులు ఇప్పుడు నాకు మద్దతు ఇస్తున్నారు. కానీ నేను స్కూల్లో, కాలేజీలో చదువుతున్నప్పుడు కూడా ఇదే జరిగితే, నేను భరించగలిగేవాడో లేదో తెలియదు. మనలో ఎక్కువ మంది ఈ సమస్యను ఎదుర్కొనే ముందు ఇది పరిష్కరించబడాలి, ”అని ఆయన అన్నారు.

ఈ వీడియోపై జరా పటేల్ కూడా స్పందించారు. రష్మికకు తన సంతాపాన్ని తెలియజేశాడు. ‘ఒక ప్రముఖ నటి ముఖాన్ని ఉపయోగించి ఎవరో డీప్ ఫేక్ వీడియో చేశారు. ఆ వీడియో చూసిన తర్వాత నేను చాలా ఆందోళన చెందాను. ఈ వీడియోతో నాకు ఎలాంటి సంబంధం లేదు. ఈ సంఘటన నాకు చాలా బాధ కలిగించింది. ఇంటర్నెట్‌లో బాలికలు, మహిళల భద్రతపై వారు ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. ఇప్పుడు సోషల్ మీడియాలో ఏదైనా పోస్ట్ చేయడానికి అమ్మాయిలు భయపడుతున్నారు. ఇంటర్నెట్‌లో ఉన్నవన్నీ నిజం కాదు, అబద్ధాలు ప్రచారం చేసే ముందు ఒక్కసారి ఆలోచించండి’ అని జారా నెటిజన్లను కోరారు.

అంతా నకిలీ: ఓ వైపు ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ ద్వారా శాస్త్ర సాంకేతిక రంగాల్లో ఎన్నో విప్లవాత్మక ఆవిష్కరణలు జరుగుతున్నాయి. అయితే మరికొందరు ఈ టెక్నాలజీని దుర్వినియోగం చేస్తున్నారు. రష్మిక ఘటనతో ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్‌లోని మరో భయంకరమైన అంశం గురించి ఆందోళన మొదలైంది. దీని ద్వారా సైబర్ నేరగాళ్లు ఒరిజినల్ వీడియోలు, ఫొటోల స్థానంలో నకిలీ చిత్రాలు, వీడియోలు సృష్టిస్తున్నారు. మార్ఫింగ్ వీడియోలను కొంత వరకు గుర్తించవచ్చు. కానీ AI సహాయంతో రూపొందించిన వీడియోలు నిజమైన వ్యక్తులా కాదా అనేది గుర్తుంచుకోవడం చాలా కష్టం. మెషీన్ లెర్నింగ్ టూల్స్ ద్వారా న్యూరల్ నెట్‌వర్క్‌లను ఉపయోగించి, సైబర్ నేరగాళ్లు ఒరిజినల్ వీడియోల స్థానంలో నకిలీ వీడియోలను తయారు చేస్తున్నారు. ముఖాన్ని అచ్చులా మార్చేందుకు ఫేషియల్ మ్యాపింగ్ టెక్నాలజీని ఉపయోగిస్తున్నారు. వాయిస్‌ని అలాగే ఉంచడానికి వాయిస్ మ్యాచింగ్ టెక్నాలజీని ఉపయోగిస్తారు. జరాపటేల్ వీడియో రష్మిక ముఖంతో డీప్ ఫేక్ వీడియోగా తయారైంది. అలాంటి వీడియోలను నిషేధించడం ప్రభుత్వం మరియు సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల వల్ల కాదు. మూడేళ్ల జైలు శిక్ష, లక్ష రూపాయల జరిమానా వంటి ప్రస్తుత చట్టాలను కఠినంగా అమలు చేయడం ద్వారానే దీన్ని కొంత వరకు అరికట్టవచ్చని సైబర్ నిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

సామాజిక వేదికలు బాధ్యత వహిస్తాయి

రష్మిక మందన్న డీప్ ఫేక్ వీడియో కేసుపై కేంద్రం సీరియస్‌గా స్పందించింది. అలాంటి వీడియోలను బ్లాక్ చేయడం మీ బాధ్యత అని పేర్కొంటూ కేంద్ర ఎలక్ట్రానిక్స్ మరియు ఐటీ మంత్రిత్వ శాఖ సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లకు రిమైండర్ పంపింది. డీప్ ఫేక్ వంటి మార్ఫింగ్ వీడియోల ఉత్పత్తి మరియు వ్యాప్తికి సంబంధించిన చట్టపరమైన నిబంధనలు మరియు జరిమానాలను ఇది ప్రస్తావించింది. ఇది ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ చట్టం- 2000లోని సెక్షన్ 66Dని ఉదహరించింది, ఇది కంప్యూటర్ వనరులను ఉపయోగించి మోసం చేసినందుకు జరిమానాలను వివరిస్తుంది. దీని ప్రకారం, ఎవరైనా కమ్యూనికేషన్ పరికరం లేదా కంప్యూటర్ వనరులను ఉపయోగించి ప్రజలను మోసం చేసిన వారికి మూడేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష మరియు రూ. రష్మిక చెవిటి ఫేక్ వీడియో వివాదం నేపథ్యంలో సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లకు కేంద్రం సలహా ఇచ్చింది.

గతంలో కూడా మార్ఫింగ్ టెక్నాలజీతో పలువురు హీరోయిన్లను అసభ్యకరంగా చూపిస్తూ అసభ్యకర వీడియోలు, న్యూడ్ ఫొటోలు రూపొందించారు. బాలీవుడ్‌లో ఐశ్వర్యరాయ్‌తో పాటు చాలా మంది హీరోయిన్లకు ఈ సమస్య తప్పలేదు. టాలీవుడ్‌లో సమంత, తమన్నా, సాయి పల్లవి, కాజల్ అగర్వాల్ సహా పలువురు తారల ఫేక్ వీడియోలు వైరల్ అయ్యాయి. మహేష్ బాబు నటిస్తున్న ‘గుంటూరుకారం’ సినిమా పోస్టర్ కూడా ఏఐ సాయంతో రూపొందించి వైరల్ గా మారింది. అయితే అది ఫేక్ అని తర్వాత తెలియలేదు.

దీనిపై బాలీవుడ్ ప్రముఖ నటుడు అమితాబ్ బచ్చన్, అక్షయ్ కుమార్, గాయని చిన్మయి స్పందించారు. ఫేక్ వీడియోలను ప్రచారం చేస్తున్న వారిని పట్టుకుని కఠినంగా శిక్షించాలని ప్రభుత్వాన్ని కోరారు.

టెక్నాలజీని దుర్వినియోగం చేయడం బాధాకరం. భవిష్యత్తులో జరగబోయే మార్పులను ఊహించడానికే భయంగా ఉంది. బాధితుల రక్షణకు కొత్త చట్టం తీసుకురావాలి. రష్మికకు మరింత ధైర్యం, బలం కావాలి.

నాగ చైతన్య

హీరోయిన్ల బాడీ పార్ట్ లను జూమ్ చేస్తూ మరీ వీడియోలు తీస్తున్నారు. అసలీ సమాజం ఎదుగుతోంది. మనం నటులం కావచ్చు కానీ మనుషులం కూడా. ఇది మౌనంగా ఉండాల్సిన సమయం కాదు. ఈ విషయంపై స్వరం పెంచిన రష్మికకు ధన్యవాదాలు.

మృణాల్ ఠాకూర్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-08T01:11:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *