ఇజ్రాయెల్: ఇజ్రాయెల్‌లో హక్కుల ఉల్లంఘన!

నెతన్యాహు ప్రభుత్వం అరబ్బులను అణిచివేస్తోంది

వేల మంది కార్మికుల భారీ తొలగింపులు

సెంట్రల్ డెస్క్: తమ భూభాగంలోకి చొరబడి 240 మందిని బందీలుగా పట్టుకున్న హమాస్ ను అంతమొందించడమే తమ లక్ష్యమని చెబుతున్న ఇజ్రాయెల్.. తమ దేశంలోని అరబ్ పౌరులను వేధిస్తోంది. కార్మికుల తొలగింపు, విద్యార్థులను సస్పెండ్ చేయడం, ఉపాధ్యాయులు, వైద్యులపై వేధింపులు తదితరాలు అరబ్బుల హక్కులను హరిస్తున్నాయి. అంతేకాదు.. ఐక్యరాజ్యసమితి మానవ హక్కుల కమిషనర్ పర్యటనను కూడా ఇజ్రాయెల్ నిరాకరిస్తోంది. ఇజ్రాయెల్ వార్తా సంస్థ హారెట్జ్, అంతర్జాతీయ వార్తా వెబ్‌సైట్ రాయిటర్స్ మరియు గాజా మధ్యలో పనిచేస్తున్న అల్-హుర్రా వార్తా సంస్థలు దీనిపై అనేక కథనాలను ప్రచురించాయి. 2021 జనాభా లెక్కల ప్రకారం, ఇజ్రాయెల్‌లో 73.8% యూదులు, 18% ముస్లింలు, 1.9% క్రైస్తవులు మరియు 1.6% డ్రూజ్ (అరబ్బులు) ఉన్నారు. డ్రూజ్‌లో ఇస్లాం మతం మాత్రమే కాకుండా, జుడాయిజం, క్రైస్తవం మరియు హిందూ మతం కూడా ఉన్నాయి. అయితే, సెమిటిజం వ్యతిరేక సాకుతో, నెతన్యాహు ప్రభుత్వం ఇప్పుడు అరబిక్ మాట్లాడే ముస్లింలు మరియు అరబ్బులను అణిచివేస్తోంది. 1.10 లక్షల మంది భవన నిర్మాణ కార్మికుల కోసం ఇజ్రాయిల్ భారత్ ను కోరిన సంగతి తెలిసిందే. అయితే.. తమ దేశంలో పనిచేస్తున్న అరబ్ భవన నిర్మాణ కార్మికులను (సుమారు లక్ష మంది) తొలగించడంతో.. ఫలితంగా ఇజ్రాయెల్ కు మానవ వనరుల అవసరం ఏర్పడింది.

ఇలా తొలగించడం వల్ల విమర్శలు రాకుండా ఉండేందుకు ‘మా దగ్గర అరబ్ వర్కర్లెవరూ పని చేయలేదు.. ఇంకా పనిచేస్తున్నారు’ అని డిక్లరేషన్ రాసివ్వాలని కాంట్రాక్టర్లపై ఒత్తిడి తెస్తున్నారు. ఇజ్రాయెల్ అంతటా విశ్వవిద్యాలయాల నుండి 200 మందికి పైగా అరబ్ విద్యార్థులు బహిష్కరించబడ్డారు. ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల పేరుతో 120 మంది అరబ్బులను నిర్బంధించినట్లు అల్-హుర్రా కథనం ప్రసారం చేసింది. ‘ఐ ఆన్ పాలస్తీనా’ అనే ఫేస్‌బుక్ పేజీని లైక్ చేసినందుకు టిబెరియాస్ నగరంలోని సెకండరీ స్కూల్ టీచర్‌ని సస్పెండ్ చేశారు. ఆ నగర మేయర్ బౌజ్ యూసుఫ్ ఉపాధ్యాయుడిపై బహిరంగ వ్యాఖ్యలు చేశారు. “ఇప్పుడు ఆ టీచర్ గాజాకు వెళ్లి పాఠాలు చెప్పవచ్చు. ఇక్కడ కాదు (ఇజ్రాయెల్‌లో)..” అని మేయర్ వ్యాఖ్యలు అరబ్ హక్కుల ఉల్లంఘనకు నిదర్శనమని మొసావా హక్కుల సంఘం డైరెక్టర్ జాఫర్ ఫరా అన్నారు.

సెంట్రల్ గాజాలోకి IDF

ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (IDF) బుధవారం తెల్లవారుజామున సెంట్రల్ గాజా నగరంలోకి ప్రవేశించింది. గ్రౌండ్ వార్‌లో భాగంగా ఉగ్రవాదులకు చెందిన అనేక సొరంగాలు, లాంచింగ్ ప్యాడ్‌లను ధ్వంసం చేసినట్లు వెల్లడించారు. ఈ దాడుల్లో హమాస్ ఆయుధాల తయారీ విభాగం అధిపతి మహ్సేన్ అబు జీనా మరణించినట్లు తెలిపింది. బీచ్ శరణార్థి శిబిరం మరియు సెంట్రల్ గాజాలో ఐడిఎఫ్ మరియు హమాస్ మధ్య ముఖాముఖి పోరు భీకరంగా సాగుతున్నదని కూడా వివరించింది. కాగా, ఇజ్రాయెల్ దాడుల్లో మరణించిన పాలస్తీనియన్ల సంఖ్య 10,569కి చేరుకుంది.

ఐక్యరాజ్యసమితిలో ప్రవేశం లేదు..

ఇజ్రాయెల్‌లో మానవ హక్కుల ఉల్లంఘనపై ఫిర్యాదులు అందిన తర్వాత ఆ దేశాన్ని సందర్శించేందుకు అనుమతించాలని ఐరాస మానవ హక్కుల కమిషనర్ వోల్కర్ టర్క్ ఇజ్రాయెల్‌ను కోరారు. అయితే 10 రోజులుగా అనుమతి రాలేదు. ఐక్యరాజ్యసమితి అభ్యర్థనను పరిశీలిస్తున్నట్లు ఇజ్రాయెల్ విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-09T04:19:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *