ఏఐ: ఏఐ.. భవిష్యత్తులో మానవ ఉనికికే ప్రమాదం కలిగిస్తుందా?

ఇటీవల వైరల్ అవుతున్న నకిలీ వీడియోల సంకేతం ఏమిటి? మరి దీన్ని నిరోధించేందుకు ప్రపంచ దేశాలు ఎలాంటి చర్యలు తీసుకుంటున్నాయి?

ఏఐ: ఏఐ.. భవిష్యత్తులో మానవ ఉనికికే ప్రమాదం కలిగిస్తుందా?

లోతైన నకిలీ వీడియోలతో కృత్రిమ మేధస్సు సవాళ్లు

కృత్రిమ మేధస్సు సవాళ్లు: ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్. ప్రపంచంలో పెను సంచలనం సృష్టిస్తున్న ఈ ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ మానవాళికి ఏ మేరకు ఉపయోగపడుతుందో తెలియదు కానీ.. ఊహించని విధంగా నష్టాలు తప్పవని కొందరు నిపుణులు అంటున్నారు. మనకు తెలియకుండానే మన గురించిన సమస్త సమాచారాన్ని సేకరిస్తున్న ఈ ఏఐ భవిష్యత్తులో మానవ ఉనికికే ప్రమాదం కలిగిస్తుందా? తాజాగా దక్షిణ కొరియాలో జరిగిన ఘటనే ఇందుకు ఉదాహరణ? ఇటీవల వైరల్ అవుతున్న నకిలీ వీడియోల సంకేతం ఏమిటి? మరి దీన్ని నిరోధించేందుకు ప్రపంచ దేశాలు ఎలాంటి చర్యలు తీసుకుంటున్నాయి?

టెక్నాలజీ వల్ల ఎన్నో ఉపయోగాలు ఉన్నా.. అన్నీ నష్టాలే. ఇటీవలి కాలంలో బాగా వాడుకలోకి వచ్చిన ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ చాలా మందిని కలవరపెడుతోంది. తాజాగా హీరోయిన్ రష్మిక మందన్న ఫేక్ వీడియో ఒకటి లీక్ కాగా.. రెండు రోజుల్లోనే మరో వీడియో కూడా బయటకు వచ్చింది. అదే సమయంలో బాలీవుడ్ కత్రినా కైఫ్ మరియు సారా టెండూల్కర్ యొక్క రెండు నకిలీ ఫోటోలు కూడా వైరల్ అయ్యాయి. ఈ నేప‌థ్యంలో సౌత్ కొరియాలోని ఓ మొక్క‌లో ఓ వ్య‌క్తికి, కూరగాయల పెట్టెకి తేడా క‌నిపించ‌డంలో విఫ‌ల‌మైన రోబో ఓ వ్య‌క్తిని బ‌లిపేసింది. తాజాగా కేరళలో డీప్‌ఫేక్ టెక్నాలజీని ఉపయోగించిన సైబర్ నేరగాళ్లు ఓ వ్యక్తి నుంచి 40 వేలు దోచుకున్నారు. ఏఐ సాయంతో సైబర్ నేరగాళ్లు తమ ముఖాలను మార్చి స్నేహితులలాగా వీడియో కాల్స్ చేసి డబ్బులు దండుకున్నారు.

ఇలాంటి ఘటనల నేపథ్యంలో AI టెక్నాలజీ భవిష్యత్తులో ప్రమాదకరంగా మారుతుందని కొందరు నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ కారణంగా ఇప్పటికే చాలా మంది ఉద్యోగాలు కోల్పోయారు. ఒకప్పుడు మనుషులు చెప్పిన పనులు మాత్రమే చేసేవారు.. ఇప్పుడు రోబోలు సొంతంగా నిర్ణయాలు తీసుకుంటున్నాయి. దానికి కారణం ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్. అయితే ఇలాంటి రోబోలు, ఏఐ వల్ల మానవాళికి ముప్పు వాటిల్లుతుందనే వాదనలు తరచూ వినిపిస్తున్నాయి.

AIతో ఎన్ని ప్రయోజనాలు ఉన్నాయో, సంభావ్య ప్రమాదాలు కూడా ఉన్నాయి. మనం చేసే చిన్న శోధన కూడా, మనం ఎక్కడ ఉన్నాం? మనం ఏమి చేస్తున్నాము మనం ఏమి ఇష్టపడతాము? ఈ ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ మన ఫోన్‌లలోని అన్ని యాప్‌లు AIతో లింక్ చేయబడి ఉండటంతో, సమాచారం మొత్తం దాని చేతుల్లోకి వెళ్లిపోతుంది.

మరియు చాట్ GPT అందుబాటులోకి వచ్చిన తర్వాత, ప్రతి ఒక్కరూ దానిపై ఆధారపడటం ప్రారంభించారు. గతంలో ఏఐ ఆధారంగా నిఘా వ్యవస్థలను ఏర్పాటు చేయడం, సైబర్ దాడులకు ఏఐని ఉపయోగించడం, ఏఐ ద్వారా ఉగ్రవాదులు దాడులు చేసే అవకాశం లేకపోలేదు. అంతేకాకుండా, నకిలీ వార్తలు మరియు మోసాల తీవ్రతను పెంచడంలో AI పాత్ర కీలకంగా మారే అవకాశం ఉంది. మరియు AI స్వరాలను అనుకరించే సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉన్నందున, ఆర్థిక మోసాలకు చాలా అవకాశాలు ఉన్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: దీపావళికి ఆన్‌లైన్‌లో షాపింగ్ చేయాలా? ఈ నకిలీ ఫ్లిప్‌కార్ట్, అమెజాన్ వెబ్‌సైట్లతో జాగ్రత్తగా ఉండండి.. హెచ్చరిస్తున్నారు సైబర్ పరిశోధకులు!

అయితే ఇటీవల మెషీన్ లెర్నింగ్‌ మరింత ప్రమాదకరంగా మారింది. అది తనంతట తానుగా అన్నీ నేర్చుకుంటుంది. మెషీన్ లెర్నింగ్‌లో భాగంగా AI- కనెక్ట్ చేయబడిన రోబోట్‌లు ఒకదానిపై ఒకటి నేర్చుకుంటున్నాయి. ఫలితంగా, వారు సూపర్ ఇంటెలిజెంట్‌గా మారారు మరియు మానవులు ఇచ్చిన ఆదేశాలను విస్మరించడం ప్రారంభిస్తారు. ఫలితంగా మానవాళి మనుగడకు ప్రమాదం వాటిల్లే అవకాశం లేకపోలేదు. దీనికి 10% అవకాశం ఉందని ఇప్పటికే ఒప్పుకున్న ఏఐ పరిశోధకులు.. దీనికి ఎక్స్-రిస్క్ అని పేరు కూడా పెట్టారు.

ఇది కూడా చదవండి: భారతదేశంలోని ఫేస్‌బుక్ మరియు ఇన్‌స్టాగ్రామ్ వినియోగదారులకు ‘డీప్‌ఫేక్’ హెచ్చరిక.

ఈ నేపథ్యంలోనే ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ ఆధారంగా పనిచేసే చాట్ జీపీటీ వంటి ఏఐ టూల్స్ వాడకాన్ని అమెరికా అంతరిక్ష దళం తాత్కాలికంగా నిలిపివేసింది. డేటా భద్రత సమస్యల కారణంగా ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. అంతేకాదు.. ఏఐని నియంత్రించే ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆర్డర్‌పై అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ ఇటీవల సంతకం చేశారు. ఇందులో భాగంగా కృత్రిమ మేధస్సు వల్ల కలిగే నష్టాలను నివారించేందుకు కొత్త ప్రమాణాలను సిద్ధం చేయనున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: విప్రో, ఇన్ఫోనిస్ హైబ్రిడ్ వర్క్ పాలసీ.. ఇంటి నుంచే చేస్తే చాలు.. ఇక ఆఫీసుకు రావాల్సిందే..!

ఈ తరుణంలో బ్రిటన్‌లో తొలి ఏఐ సేఫ్టీ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌ను ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు ప్రధాని రిషి సునక్ ప్రకటించారు. ఏఐ టెక్నాలజీ వల్ల సూపర్ ఇంటెలిజెన్స్ వంటి ప్రమాదాల నేపథ్యంలో ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. ఈ సంస్థ AI భద్రతకు సంబంధించిన పరిజ్ఞానాన్ని అభివృద్ధి చేయడంతో పాటు కొత్త కృత్రిమ మేధస్సు సాంకేతికతలను అధ్యయనం చేస్తుంది. అదే సమయంలో AI వల్ల కలిగే నష్టాలను ఎలా ఎదుర్కోవాలో ప్రపంచానికి చెబుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *