RIP చంద్ర మోహన్ : లక్కీస్టార్… ఐదు దశాబ్దాల కోరిక నెరవేరింది

చంద్ర మోహన్ తెలుగు సినిమా ప్రేమికులకు సుపరిచితమైన పేరు. ఐదు దశాబ్దాల సినీ కెరీర్‌లో 900కు పైగా చిత్రాలతో దక్షిణాది ప్రేక్షకులను అలరించారు.(చంద్రమోహన్ అంత్యక్రియలు). ఒకప్పుడు హీరోగా, ఆ తర్వాత కమెడియన్ గా ఈ తరానికి తండ్రిగా, అన్నయ్యగా, అన్నగా ఎన్నో వైవిధ్యమైన పాత్రలతో మెప్పించాడు. సహజ కళాకారులు (నేచురల్ ఆర్టిస్ట్స్) చంద్రమోహన్ శైలి. జంధ్యాల అవార్డు అందుకున్న సందర్భంగా ఆయన ఆసక్తికర విషయాలను, తన అనుభూతులను, అనుభవాలను పంచుకున్నారు… (చంద్రమోహన్ మరణం)

ఆయన స్వగ్రామం కృష్ణా జిల్లా ఉయ్యూరు సమీపంలోని పమిడిముక్కల. ఆదుర్తి సుబ్బారావు, కృష్ణ, రామ్మోహనరావు నిర్మించిన ‘తేనె మనసులు’ సినిమా చూసి తెలుగు సినీ నటుడు చంద్రమోహన్‌కు నటనపై ఆసక్తి పెరిగింది. దాంతో వెంటనే ఉద్యోగం వదిలేసి మద్రాసు వెళ్లే ప్రయత్నం మొదలుపెట్టాడు. అప్పట్లో బీఎన్ రెడ్డి తీసిన ‘రంగుల రాట్నం’ సినిమాలో నటించే అవకాశం రావడం నా అదృష్టం. 1966లో విడుదలైన ఈ చిత్రం విజయం సాధించడమే కాకుండా ఎన్నో అవార్డులను తెచ్చిపెట్టింది. ఒక్కసారిగా సినిమా అవకాశాలు వరసగా వచ్చాయి. అందుకే ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసి సినిమాల బాట పట్టాను. నటననే వృత్తిగా నమ్ముతాను” అన్నారు. (చంద్రమోహన్ గురించి ఆసక్తికరమైన విషయాలు)

హీరోయిన్లకు లక్కీ స్టార్
యాదృచ్ఛికంగా నాతో కలిసి నటించిన 60 మంది హీరోయిన్లలో చాలా మంది ఆ తర్వాత టాప్ స్టార్లుగా ఎదిగి నాతో తొలిసారి నటిస్తే స్టార్ డమ్ ఖాయం అనే సెంటిమెంట్ ను స్ప్రెడ్ చేశారు. జయసుధ, విజయ నిర్మల, రాధిక, విజయశాంతి, మంజుల, చంద్రకళ ఇలా ఎందరో తెలుగు వారినే కాదు యావత్ భారతదేశాన్ని అలరించిన తొలి హీరో నేనే. ‘ఉరంగుల రాట్నం’ సినిమాలో హిందీ నటి రేఖ నాతో చిన్న పాత్రలో నటించింది. ఆ తర్వాత చాలా కాలం అమితాబ్ బచ్చన్ తో కలిసి మద్రాస్ లో షూటింగ్ చేస్తూ నా పక్కనే వేరే ఫ్లోర్ లో ఉన్న అమితాబ్ ని తన మొదటి సినిమా హీరోగా పరిచయం చేయడం ఎప్పటికీ మరిచిపోలేని మధురమైన అనుభూతి. (చంద్రమోహన్ కన్నుమూశారు)

చంద్రమోహన్-9.jpg

ఇష్టమైన హీరోయిన్
జయసుధ నా అభిమాన కథానాయిక. మేమిద్దరం కలిసి 34 చిత్రాల్లో జంటగా నటించాం. వాటిలో సత్యభామ, ఇంటింటి రామాయణం, గోపాలరావుగారి అమ్మాయి వంటి వినోదాత్మక చిత్రాలతో పాటు కలికాలం, అమ, అవ్జ మనీష్, గిర్లి కాపురం వంటి ఎమోషనల్ సినిమాలు చేశాం. సహజత్వంతో కూడిన మా నటనా శైలి మేళవించడం వల్ల మా జంట చూడటానికి బాగానే ఉంది.

మరిచిపోతారు.. మారతారు..
వెనక్కి తిరిగి చూసుకుంటే మనం ఎన్ని సినిమాల్లో నటించినా కాసేపు తెరపై కనిపించకపోతే ప్రేక్షకులు మనల్ని మరిచిపోతారు. ఆప్యాయత మారుతుంది. అందుకే కథానాయకుడిగా అవకాశాలు తగ్గుముఖం పట్టే క్రమంలో ఇవేమీ ఆలోచించకుండా అన్నయ్య, నాన్న పాత్రలకు షిఫ్ట్ అయ్యాడు. అందుకే చాలా సేపు తెరపై కనిపించాడు. హీరో పాత్రలు మాత్రమే చేస్తానని భయపడి కూర్చుంటే కనిపించకుండా పోయాను.


హై పిచ్ యాక్టింగ్ వద్దు…

సెంటిమెంట్‌, ఎమోషనల్‌ సన్నివేశాలు చేయడం చాలా ఇష్టం. గతంలో దిగ్గజాలు లాంటి నటీనటులతో ఇలాంటి సన్నివేశాల్లో నటించే అదృష్టం నాకు దక్కింది. కానీ ఇప్పుడు అలాంటి సీన్లు లేవు. ఇన్ని హావభావాలు పలికించే నటులు లేరు. అయినా నాలోని నటుడిని సంతృప్తి పరిచేలా అప్పుడప్పుడూ అవకాశాలు వస్తున్నాయి. ‘7/జి బృందావన్ కాలనీ’లో కన్న కొడుకుపై కోపం తెచ్చుకునే సన్నివేశంలో నా నటన బాగా నచ్చింది. నాలాంటి నటులు హై పిచ్‌లో నటిస్తే ‘ఇతర ప్రేక్షకులు చూడాలి… అంతే’ అంటున్నారు ఇప్పటి దర్శకులు. మొదటి నుంచి దర్శకులు ఎంత నటించాలని కోరుకుంటారో అంతే చేస్తున్నాను. అందుకే అప్పటి నుంచి దర్శకులతో హాయిగా పని చేయగలుగుతున్నాను.

జయసుధ.jpg
అనుసరించారు.. కానీ అనుకరించలేదు..
తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమ నుండి ఎన్టీఆర్ మరియు ఏనార్; ఎస్వీఆర్ ప్రభావం నాపై ఉన్నా తమిళ హీరో శివాజీ గణేశన్ నటనే నన్ను ఎక్కువగా ప్రభావితం చేసింది. ఎలాంటి రసాన్ని అయినా అద్భుతంగా పండించగలడు. ఆ నటనా వైభవం నాకు స్ఫూర్తినిచ్చింది. కానీ అతను అతనిని అనుసరించడానికి ప్రయత్నించాడు కానీ అతనిని అనుకరించలేదు.

అది గొప్ప అభినందన..అప్పట్లో నటీనటులందరినీ అనుకరించే మిమిక్రీ కళాకారులు నన్ను ఒంటరిగా వదిలేసేవారు. ఎందుకో చాలాసేపు అర్థం కాలేదు. ఈ విషయమై ప్రముఖ వాయిస్ ఆర్టిస్ట్ హరికృష్ణను ఓ సందర్భంలో ప్రశ్నించగా ‘ప్రతి నటుడికీ ఒక్కో స్టైల్, మ్యానరిజం, స్టైల్ ఉంటాయి. కానీ మీరు అలాంటివేమీ లేకుండా సహజంగా నటించడం వల్ల మిమ్మల్ని అనుకరించలేకపోతున్నాం” అన్నారు. ఇది నాకు గొప్ప అభినందన.

బుల్లితెరపై ఆసక్తి లేదు..ఆ తరం నటీనటులు, ఆ తర్వాత వచ్చిన చాలా మంది టీవీ సీరియల్స్‌లో కనిపిస్తారు. నాకు టీవీకి వెళ్లాలనే ఆసక్తి లేదు. ఎన్నో అవకాశాలు వచ్చినా ఒప్పుకోలేదు.

చంద్రమోహన్-5.jpg

నేను రానందుకు క్షమించండి…సంవత్సరాల సినిమా జీవితం. వైవిధ్యమైన పాత్రలు, ప్రేక్షకాదరణ, అవార్డులు అందుకున్నా పద్మశ్రీ, గౌరవ డాక్టరేట్లు ఎందుకు రాలేదని అభిమానులు అడిగేవారు. నాకంటే ఎక్కువ ప్రతిభ, ప్రభావం ఉన్న నటీనటులు రాకపోవడాన్ని చూసి నేను అలాంటి వాటిపై ఆసక్తి కోల్పోలేదు. చంద్రమోహన ఏ రోజు వారి గురించి ఆరాటపడలేదు.

కోరిక నెరవేరింది…ఆరోగ్యం, ఆయురారోగ్యాలు సహకరిస్తే 75 ఏళ్ల వరకు నటిస్తూ అర్ధశతాబ్ది పూర్తి చేసుకోవాలన్నారు. చంద్రమోహన ఆ తృప్తితో ప్రశాంతమైన ఆధ్యాత్మిక జీవితాన్ని గడపాలనుకున్నాడు. ఆ సమయంలో కూడా తనలోని నటుడిని పూర్తిగా తృప్తి పరిచేలా అవకాశాలు వస్తే నటించాలని ఉండేది. అనుకున్నట్టుగానే 75 ఏళ్ల వరకు సినిమాల్లో నటిస్తూనే.. నటుడిగా ఐదున్నర దశాబ్దాలు పూర్తి చేసుకున్న ఆయన కోరిక తీరింది.

చంద్రమోహన్-2.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-11T15:01:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *