దీపావళి: పటాకులు కాల్చేటప్పుడు చేతులు కాలితే భయపడకండి.. వెంటనే ఇలా చేయండి

ఫైర్ క్రాకర్స్ కాల్చేటప్పుడు మీ చేతులు కాలిపోతే భయపడవద్దు ఈ పనులు చేయండి

ఫైర్ క్రాకర్స్: దీపావళి అంటే వెలుగుల పండుగ. దీపాలు, స్వీట్లు, వంటకాలు మరియు క్రాకర్లు మరియు పటాకులు లేకుండా పండుగ అసంపూర్ణంగా కనిపిస్తుంది. ఈ పండుగ ఆనందం మరియు వేడుకలతో నిండి ఉంది, మీరు మీ ఆరోగ్యం గురించి కూడా అప్రమత్తంగా ఉండాలి. అనారోగ్యకరమైన ఆహారపు అలవాట్ల వల్ల షుగర్ లెవెల్ మరియు బరువు పెరిగే ప్రమాదం ఉన్నప్పటికీ, బాణాసంచా కాల్చడం వల్ల కూడా చేతులు కాలడం లేదా కళ్లకు గాయాలవుతాయి.

దీపావళి ఆనందోత్సాహాలలో క్రాకర్స్ ఎంత ప్రమాదకరమో మనకు తెలియదు. దీపావళి వేడుకల్లో క్రాకర్లు పేల్చడం వల్ల చాలా మంది గాయపడ్డారు. ఇది ఎవరికైనా జరిగితే, తక్షణ వైద్య సహాయం అవసరం. మీరు కొన్ని చిట్కాలను పాటిస్తే వెంటనే ప్రమాదాలను తగ్గించుకోవచ్చు.

అజాగ్రత్తగా పటాకులు పేల్చడం వల్ల చేతులు, ముఖం, కళ్లు ఎక్కువగా ప్రభావితమవుతాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ప్రతి సంవత్సరం ఈ రకమైన సమస్య ఉన్నవారు OPD లో కనిపిస్తారు. ఈ ప్రమాదాలను నివారించడానికి, క్రాకర్లు పేల్చేటప్పుడు నాణ్యమైన క్రాకర్లను ఉపయోగించడం, బాణసంచా సైట్ నుండి తగినంత దూరం నిర్వహించడం వంటి భద్రతా చర్యలను అనుసరించడం చాలా ముఖ్యం. కాలిన సందర్భంలో, వెంటనే గాయంపై చల్లని నీరు పోయాలి. కాలిన ప్రదేశంలో క్రిమినాశక క్రీమ్ కూడా వాడాలి.

మైనర్ బర్న్ ఉంటే, వెంటనే ప్రభావిత ప్రాంతాన్ని చల్లటి నీటితో ముంచండి లేదా ఆ ప్రాంతానికి కోల్డ్ కంప్రెస్ చేయండి. ఇది నొప్పి, వాపు మరియు గాయం ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తుంది. కాలిన ప్రదేశంలో పత్తిని ఉపయోగించడం మానుకోండి. ఎందుకంటే అది ఆ ప్రాంతంలో అతుక్కుపోయి మంటను పెంచుతుంది. ప్రభావిత ప్రాంతంలో మాయిశ్చరైజింగ్ లోషన్ లేదా యాంటిసెప్టిక్ క్రీమ్ ఉపయోగించండి. ఇది చర్మం పొడిబారకుండా కాపాడుతుంది. ఇది పొక్కులు వచ్చే అవకాశాన్ని కూడా తగ్గిస్తుంది. అయితే, మీ వైద్యుడిని అడగకుండా ఏ క్రీమ్, లోషన్ లేదా ఉత్పత్తిని ఉపయోగించవద్దు.

పటాకుల వల్ల కలిగే చికాకు చర్మంపై తక్కువగా గుర్తించబడవచ్చు. కానీ కొన్ని సందర్భాల్లో ఇది తీవ్రమైనది. కాలిన ప్రదేశంలో కొబ్బరి నూనెను పూయడం వల్ల మంట కూడా తగ్గుతుంది. పటాకులు కాల్చడం వల్ల కళ్లు దెబ్బతినే అవకాశం ఉంది. బాణసంచాలోని రసాయనాలు చికాకు మరియు నొప్పిని కలిగిస్తాయి. కొన్ని సందర్భాల్లో ఇది తీవ్రమైన కంటికి హాని కలిగిస్తుంది. బాణసంచా కాల్చడం వల్ల మీ కళ్లకు తీవ్ర గాయమైతే వెంటనే ఆస్పత్రికి వెళ్లండి. కళ్ళు ఫ్లష్ చేయడానికి నీటిని మాత్రమే ఉపయోగించండి. కళ్ళు రుద్దడం మానుకోండి. ఇది సమస్యను మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *