విద్య: ఈనాడు ‘పీజీ’ నిధులు!

  • కేంద్రం ఇచ్చిన రూ.756 కోట్లు మళ్లింపు

  • ఆ నిధులతో పనులకు ప్రభుత్వం ఓకే

  • ఫలితంగా పీజీ సీట్లపై పిడుగు పడింది

  • ‘నాడు-నేడు’ పనులకు రాష్ట్ర నిధులు

  • ముందుగా ఖర్చు చేయనున్నట్లు సీఎం వెల్లడించారు

  • అయితే ఇప్పుడు జగన్ మడమ తిప్పారు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): నిధులను పక్కదారి పట్టించడంలో వైసీపీ ప్రభుత్వం ముందుంది. ఆ పథకం… ఈ పథకం శాఖలకు చెందిన నిధులను ఇష్టానుసారంగా దారి మళ్లిస్తోంది. ముఖ్యంగా వైద్యారోగ్య శాఖకు చెందిన నిధులను ప్రభుత్వం తన అవసరాలకు వినియోగించుకుని ఇష్టం వచ్చినప్పుడు, నిధులు అందుబాటులోకి వచ్చినప్పుడు ఇస్తుంది. మరోవైపు రాష్ట్ర ప్రభుత్వ పథకాలకు కూడా కేంద్ర ప్రభుత్వ నిధులను వినియోగించడం పరిపాటిగా మారింది. వైద్యారోగ్య శాఖలో ప్రభుత్వం చేపట్టిన పనుల్లో కొత్త మెడికల్ కాలేజీల నిర్మాణం, పాత కాలేజీల్లో ‘నాడు-నేడు’ ఉన్నాయి. రాష్ట్ర ప్రభుత్వ నిధులతో కొత్త మెడికల్ కాలేజీల నిర్మాణం చేపడతామని గతంలో సీఎం జగన్ చెప్పారు. అనంతరం కేంద్రం నుంచి మొత్తం నిధులు రాబట్టేందుకు ప్రయత్నాలు ప్రారంభించారు. 17 మెడికల్ కాలేజీల్లో మూడు కాలేజీలకు కేంద్రం నిధులు సమకూరుస్తుంది. పాడేరు, మచిలీపట్నం, పిడుగురాళ్లలో ఏర్పాటు చేస్తున్న వాటికి అనుమతులు మంజూరయ్యాయి. మిగిలిన 14 కాలేజీలకు కూడా కేంద్రం నుంచి నిధులు రాబట్టేందుకు వైద్యారోగ్యశాఖ ఉన్నతాధికారులు ప్రయత్నిస్తున్నారు. ఇదిలావుంటే, వైద్యారోగ్య శాఖలో మరో ముఖ్యమైన పథకం నాడు-నేడు. రాష్ట్రంలోని 11 మెడికల్ కాలేజీల రూపురేఖలు మారుస్తామని గతంలో సీఎం చెప్పారు.

ఇప్పటి వరకు ప్రభుత్వం దీనిపై దృష్టి సారించలేదు. అయితే ఎన్నికలు దగ్గర పడుతుండటంతో వైద్యారోగ్య శాఖ ఉన్నతాధికారులు నిధుల వేట ప్రారంభించారు. 11 పాత మెడికల్ కాలేజీల్లో రోజువారీ పనుల కోసం రూ.3,820 కోట్లకు ప్రభుత్వం ఆమోదం తెలిపింది. ఈ పనులకు సంబంధించి ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ ఇప్పటికే గుత్తేదారులను ఎంపిక చేసింది. కొత్త ప్రభుత్వంలో నాడు-నాడుకు సంబంధించిన ప్రతిపాదనలన్నీ సిద్ధమయ్యాయి. కానీ నిధుల కొరత కారణంగా పనులు మందకొడిగా సాగుతున్నాయి. ఇలాంటి సమయంలో కేంద్రం ఇచ్చిన అవకాశాన్ని వైసీపీ ప్రభుత్వం తనకు అనుకూలంగా మలుచుకుంది. రాష్ట్రంలోని పాత మెడికల్ కాలేజీలకు కొత్తగా 600 పీజీ సీట్లను కేటాయిస్తామని కేంద్రం ప్రకటించింది. దీంతో పాటు వారి కోసం రూ.756 కోట్ల నిధులు ఇచ్చేందుకు కూడా సిద్ధమైంది. కేంద్ర ప్రభుత్వ ప్రాయోజిత పథకం కింద 60:40 నిష్పత్తిలో నిధులు విడుదలవుతాయి. కేంద్రం 60% నిధులు ఇస్తే, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 40% నిధులు భరించాలి. ఈ నిధులన్నీ పీజీ సీట్లకు అవసరమైన మౌలిక సదుపాయాలకు మాత్రమే ఖర్చు చేయాలి. నిధులను మరో పథకానికి మళ్లించడం సాధ్యం కాదు. కానీ, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఈ నిబంధనలను పక్కన పెట్టింది. రూ.కోట్లు వెచ్చించేందుకు సిద్ధంగా ఉంది. నాడు-నేడు పథకానికి 756 కోట్లు. ఇందుకు సంబంధించిన వీడియోను కూడా ప్రభుత్వం శుక్రవారం విడుదల చేసింది.

డీపీఆర్‌లు ఇచ్చిన తర్వాత కూడా

నిబంధనల ప్రకారం ఏ పథకానికి కేటాయించిన నిధులను ఆ పథకానికే వినియోగించాలి. 11 మెడికల్ కాలేజీల్లో కొత్త పీజీ సీట్ల కోసం కేంద్రానికి దరఖాస్తు చేయగా డీపీఆర్ లను డీఎంఈ అధికారులు అందించారు. ఒక్కో కాలేజీ ప్రిన్సిపాల్ ఢిల్లీ వెళ్లి డీపీఆర్ రూపంలో కొత్తగా కేటాయించిన సీట్లకు ఎలాంటి పనులు చేయబోతున్నారో కేంద్రానికి వివరించారు. కేంద్రం కూడా ఈ డీపీఆర్‌లను పరిశీలించిన తర్వాతే పీజీ సీట్లను కేటాయించి, మౌలిక సదుపాయాలకు అవసరమైన నిధులను మంజూరు చేసింది. ఉదాహరణకు నెల్లూరులో రేడియాలజీ సీట్లు కేటాయించిన కేంద్రం.. అవసరమైన సీటీ స్కాన్ మిషన్ కోసం నిధులు కేటాయించింది. ఈ నిధులను వారి స్వంత ప్రయోజనాల కోసం ఉపయోగించాలి. పైగా కేంద్రం ఇచ్చిన నిధులతో ఏం పనులు చేశారు? కొనుగోలు చేసిన పరికరాలకు సంబంధించి ఎప్పటికప్పుడు యూసీలు అందించాలి. పీజీ సీట్లకు సంబంధించి మొదటి విడతగా కేంద్రం ఇప్పటికే రూ.186 కోట్లు విడుదల చేసింది. ఈ నిధుల వినియోగానికి సంబంధించిన యూసీలను కేంద్రానికి అందజేస్తేనే మరిన్ని నిధులు విడుదలవుతాయి. ప్రధానోపాధ్యాయులు ఇచ్చే డీపీఆర్ ప్రకారం నిధులు ఖర్చు చేయకపోతే కేంద్రం నిధులు నిలిపేయడంతో పాటు పీజీ సీట్లను కూడా రద్దు చేసే ప్రమాదం ఉంది. నిధులు రాగానే పక్కదారి పట్టించేందుకు డీఎంఈ, ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ అధికారులు జీఓ విడుదల చేశారు.

అదే విషయం?!

ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ అధికారులు కొత్త నిర్ణయం తీసుకున్నారు. నిధుల మళ్లింపు అంశాన్ని పక్కన పెట్టి నాడు-నేడు, పీజీ సీట్ల పెంపునకు అవసరమైన మౌలిక వసతుల కల్పనను ఒకే పని కింద పరిశీలిస్తున్నారు. నాడు-నేడులో చేస్తున్న పనులే పీజీ సీటు పెంపులో కూడా చేస్తున్నందున రెండు పనులు ఒకేలా వ్యవహరిస్తున్నారనే వాదన వినిపిస్తోంది. ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ ఇప్పటికే 5 కాంట్రాక్టు కంపెనీలకు రోజువారీ పనుల కోసం పనులు కేటాయించింది. వాటి విలువ రూ.3,820 కోట్ల వరకు ఉంటుంది. ఇప్పుడు పాత కాంట్రాక్టర్లకే కొత్త రోజువారీ పనులు ఇవ్వాలని ఏపీఎంఎస్‌డీసీ నిర్ణయించింది. పీజీ సీట్ల పెంపునకు విడుదలైన నిధులు, ఆ పనులు కూడా పాత కాంట్రాక్టర్లకే ఇవ్వనున్నారు. రెండు పథకాల కింద వచ్చిన నిధులను ఒకే పనికి వినియోగించడం పెద్ద తప్పిదమని నిపుణులు పేర్కొంటున్నారు. దీనిపై కేంద్రం దృష్టి సారిస్తే పీజీ సీట్లన్నీ రద్దయ్యే ప్రమాదం ఉందని అంటున్నారు.

సంబంధం లేని నిర్ణయాలు

వైద్య కళాశాలలకు సంబంధించి కేంద్ర ప్రభుత్వం ఒక్క రూపాయి విడుదల చేసినా డీఎంఈతో సంప్రదింపులు జరుపుతామన్నారు. అయితే ఇటీవలి కాలంలో ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ అధికారులు డీఎంఈకి సంబంధం లేకుండా నిర్ణయాలు తీసుకుంటున్నారు. నిధులకు సంబంధించి డీఎంఈకి ఎలాంటి సమాచారం లేకుండా ఫైళ్లను నేరుగా వైద్యారోగ్యశాఖ ముఖ్య కార్యదర్శికి పంపించి అక్కడి నుంచి అనుమతులు తీసుకుంటున్నారు. కానీ, డీఎంఈ ఎలాంటి సమాచారం ఇవ్వడం లేదు. నిబంధనల ప్రకారం, APMSIDCకి ఏది అవసరమో, ఫైళ్లు DME ద్వారా ప్రభుత్వానికి వెళ్లాలి. అయితే ఏపీఎంఎస్‌ఐడీసీ అధికారులు మాత్రం నిబంధనలను పక్కన పెట్టి డీఎంఈతో సంబంధం లేకుండా ప్రాణాల మీదకు తెచ్చుకుంటున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *