ఢిల్లీ: ఢిల్లీని కమ్మేసిన విషపు పొగ.. పండగే!

ఢిల్లీ: ఇప్పటికే వాయు కాలుష్యం చుట్టుముట్టింది, మరోవైపు దీపావళి పండుగ, సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాలను పట్టించుకోకుండా స్థానికులు భారీ ఎత్తున పటాకులు పేల్చారు. ఇటీవల ఢిల్లీలో వాయుకాలుష్యం తీవ్రంగా ఉంది. పండుగ మరుసటి రోజు మంగళవారం ఉదయం కాలుష్య తీవ్రత మరింత ఎక్కువైంది. మంగళవారం ఉదయం దేశ రాజధానిని విషపూరిత పొగలు చుట్టుముట్టాయి. దీపావళి రోజున పటాకులపై సుప్రీంకోర్టు విధించిన నిషేధాన్ని నివాసితులు ఉల్లంఘించిన రెండు రోజుల తర్వాత మంగళవారం ఢిల్లీలో గాలి నాణ్యత బాగా క్షీణించింది. కేంద్ర కాలుష్య నియంత్రణ మండలి (సిసిబి) ప్రకారం, విషపురి పొగమంచు దేశ రాజధానిని చుట్టుముట్టింది. వాయు నాణ్యత సూచిక (AQI) చాలా ప్రాంతాల్లో తీవ్రమైన విభాగంలో నమోదు చేయబడింది. చాలా చోట్ల ఏక్యూఐ 400 దాటింది. మంగళవారం ఉదయం 6 గంటలకు బవానాలో ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్ (ఏక్యూఐ) 434, ద్వారకా సెక్టార్ 8లో 404, ఐటీఓలో 430, ముండ్కాలో 418, నరేలాలో 418, ఓఖ్లాలో 402, రోహిణి, ఆర్కేపురంలో 417గా నమోదైంది.

మంగళవారం ఉదయం దేశ రాజధానిలోని గాలి నాణ్యత ‘తీవ్ర’ కేటగిరీలో ఉందని SAFAR డేటా కూడా తెలిపింది. సాధారణంగా, ACI సూచిక 400 మరియు 500 మధ్య నమోదైతే, అప్పుడు వాయు కాలుష్యం ప్రమాదకర స్థాయిలో ఉంటుంది. ఈ స్థాయిలో వాయు కాలుష్యం ఆరోగ్యవంతమైన వ్యక్తులను కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఇప్పటికే ఏదైనా జబ్బులతో బాధపడుతున్న వారికి ఇది ప్రమాదకరమని వైద్యులు చెబుతున్నారు. గాలి నాణ్యత సూచిక 150 నుంచి 200 మధ్య నమోదైతే ఆస్తమా, ఊపిరితిత్తులు, గుండె సంబంధిత సమస్యలతో బాధపడేవారు అనారోగ్యానికి గురయ్యే అవకాశం ఉంది.

కానీ ACI 0 మరియు 50 మధ్య ఉంటే, పరిస్థితులు మెరుగ్గా ఉంటాయి. 51 మరియు 100 మధ్య సంతృప్తికరంగా ఉంది, 101 మరియు 200 మధ్య మధ్యస్థం, 200 మరియు 300 మధ్య ఖచ్చితమైనది, 301 మరియు 400 మధ్య చాలా పేలవమైనది, 401 మరియు 450 మధ్య తీవ్రమైనది మరియు 450 కంటే ఎక్కువ చాలా తీవ్రమైనది. ఢిల్లీలో వారం రోజులుగా తీవ్ర వాయుకాలుష్యం ఉన్న సంగతి తెలిసిందే. కాలుష్యాన్ని నియంత్రించేందుకు ఢిల్లీలోని అధికారులు వాహనాల వినియోగాన్ని నియంత్రించాలని నిర్ణయించారు. అయితే శుక్రవారం వర్షంతో పరిస్థితులు చక్కబడ్డాయి. దీంతో అధికారులు తమ నిర్ణయాన్ని వాయిదా వేశారు. దీపావళి పండుగ కారణంగా మళ్లీ తీవ్ర వాయు కాలుష్యం ఏర్పడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-14T08:21:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *