ఉత్తరాఖండ్ సొరంగం : ఉత్తరాఖండ్ సొరంగంపై 36 మీటర్ల డ్రిల్లింగ్

ఇది నిలువునా.. అదీ అడ్డం

బార్కోట్ వైపు నుండి కూడా తవ్వకం

రాథోల్ మైనర్లతో చెత్త తొలగింపు

ఘటనా స్థలంలో ప్రధాని ప్రధాన కార్యదర్శి

ఉత్తరకాశీ, నవంబర్ 27: ఒకవైపు సొరంగం పైన ఉన్న కొండను తొలగిస్తూ మరోవైపు సొరంగం లోపల చెత్తాచెదారం తొలగింపును ముమ్మరం చేస్తూ మరో వైపు నుంచి తవ్వి కూలీలను బయటకు తీసుకొచ్చేందుకు అధికారులు ప్రయత్నిస్తున్నారు. సొరంగంలో చిక్కుకున్న 41 మంది ఆత్మస్థైర్యం కోల్పోకుండా ధైర్యంగా ఉన్నారని చెబుతున్నారు. ఉత్తరాఖండ్‌లోని ఉత్తరాఖండ్ జిల్లాలోని సిల్క్యారా వద్ద సొరంగం పైన ఉన్న కొండపై సోమవారం 36 మీటర్ల డ్రిల్లింగ్ జరిగింది. సొరంగం పైకి వెళ్లాలంటే మరో 55 మీటర్లు తవ్వాలి. కార్మికులను బయటకు తీసుకురావడానికి 1.2 మీటర్ల వ్యాసం కలిగిన పైపులను నిలువుగా వేయాలి. ఆర్మీలో ఇంజనీర్-ఇన్-చీఫ్‌గా పనిచేసిన లెఫ్టినెంట్ జనరల్ హర్పాల్ సింగ్ ఈ రెస్క్యూ ఆపరేషన్‌లో పాల్గొంటున్నారు.

కొండపై భూభాగం యొక్క స్వభావం, ఏవైనా అడ్డంకులు ఉన్నాయా? లేదా? అన్నది తెలుసుకునేందుకే 70మీటర్ల మేర 200 ఎంఎం డయామీటర్ల పైపులను పంపి పరిశీలించామని తెలిపారు. సొరంగంలోని చెత్తను తొలగించేందుకు 12 ర్యాట్ హోల్ మైనర్లను నియమించారు. 800 ఎంఎం పైపుల ఫ్రేములు సిద్ధం చేశామని.. వీటిని మీటరువారీగా అర మీటరు చొప్పున అమర్చి, అడ్డంకులు లేకుంటే 24 నుంచి 36 గంటల్లో మిగిలిన 10 మీటర్ల శిథిలాల తొలగింపు పూర్తవుతుందని హర్పాల్ వివరించారు. ర్యాట్ హోల్ మైనింగ్ బృందం సోమవారం రాత్రి నుంచి డ్రిల్లింగ్ ప్రారంభించింది. 800 ఎంఎం పైపులో ఒక్కొక్కరుగా వెళ్లి పారలతో చెత్తను తొలగించి చక్రాల వాహనాల్లో బయటకు పంపుతున్నారు. మరోవైపు, హైదరాబాద్‌కు చెందిన ప్లాస్మా కట్టర్ 46 మీటర్ల మేర ఆగర్ మిషన్ బ్లేడ్‌లను శిథిలాల నుంచి తొలగించింది. పాడైన ఒకటిన్నర మీటర్ల పైపును కూడా తొలగించారు. ప్రధాని మోదీ ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీ పీకే మిశ్రా, కేంద్ర హోంశాఖ కార్యదర్శి అజయ్ భల్లా సొరంగం వద్దకు వచ్చి సమీక్షించారు. మిశ్రా లోపల ఉన్న కార్మికులతో మాట్లాడి వారికి ధైర్యం చెప్పారు.

సొరంగం పైభాగం ఎదురైతే?

సొరంగం పైన 300 మీటర్లు, 86 మీటర్లు నిలువు డ్రిల్లింగ్ చేస్తున్నారు. అయితే సొరంగం పైభాగం ఎదురుకాగానే కూలీలు గాయపడకుండా ఏం చేయాలనేది పెద్ద సమస్యగా మారింది. అడ్డగోలుగా తవ్వే బృందంతో సమన్వయం చేసుకుంటారు. కాగా, బార్కోట్ నుంచి 480 మీటర్ల తవ్వకానికి చాలా సమయం పడుతుంది. ఇప్పటి వరకు 10 మీటర్లు మాత్రమే తవ్వారు. సొరంగం యొక్క ఎడమ వైపుకు లంబ కోణంలో 180 మీటర్ల పొడవుతో ఒక చిన్న సొరంగం కూడా ప్రణాళిక చేయబడింది. మంగళవారం నుంచి ప్రారంభం కానున్న దీని నిర్మాణానికి 10-15 రోజులు పట్టనుంది. కాగా, సిల్క్యారా టన్నెల్ నిర్మాణంలో తమకు ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా ఎలాంటి ప్రమేయం లేదని అదానీ గ్రూప్ ప్రకటించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-28T04:20:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *