డంకీ సినిమా రివ్యూ: అక్రమ వలసల నేపథ్యంలో ఈ సినిమా ఎలా రూపొందింది…

చలనచిత్రం: డంకీ

నటీనటులు: షారుఖ్ ఖాన్, బోమన్ ఇరానీ, తాప్సీ పన్ను, విక్కీ కౌశల్, విక్రమ్ కొచ్చర్, అనిల్ గ్రోవర్ తదితరులు.

కథ, మాటలు: అభిజిత్ జోషి, రాజ్‌కుమార్ హిరానీ, కనికా ధిల్లాన్

ఫోటోగ్రఫి: సీకే మురళీధరన్, మనుష్ నందన్, అమిత్ రాయ్, కుమార్ పంకజ్

నేపథ్య సంగీతం: అమన్ పంత్

సంగీతం: ప్రీతమ్ చక్రవర్తి

నిర్మాతలు: గౌరీ ఖాన్, రాజ్‌కుమార్ హిరానీ

దిశ: రాజ్‌కుమార్ హిరానీ

విడుదల: డిసెంబర్ 18, 2023

రేటింగ్: 3 (మూడు)

— సురేష్ కవిరాయని

గత కొన్నేళ్లుగా బాలీవుడ్‌లో పెద్దగా హిట్ సినిమా లేదు, కానీ ఈ ఏడాది షారుఖ్ ఖాన్ తన ‘పఠాన్’తో మళ్లీ బాలీవుడ్‌కు ప్రాణం పోశాడు. ఆ తర్వాత ‘జవాన్‌’ రూపంలో మరో పెద్ద హిట్‌ అందించాడు. ఒకే ఏడాది రెండు వరుస హిట్లు అందించిన షారుఖ్ ఖాన్ ఇప్పుడు మూడో సినిమా ‘డంకీ’తో ప్రేక్షకుల ముందుకు వచ్చాడు. ‘మున్నాభాయ్’, ‘లగే రహే మున్నాభాయ్’, ‘3 ఇడియట్స్’, ‘పీకే’, ‘సంజు’ వంటి ఎన్నో గొప్ప చిత్రాలను అందించిన రాజ్‌కుమార్ హిరానీ దీనికి దర్శకత్వం వహిస్తున్నారు. ఇప్పుడు దర్శకత్వం వహించిన ‘డంకీ’ ఈ ఏడాది షారుక్ ఖాన్ హ్యాట్రిక్ హిట్ అవుతుందా? మరి ఈ సినిమా ఎలా ఉంటుందో చూడాలి. (డంకీ సినిమా సమీక్ష)

SRK---Dunki.jpg

డంకీ కథ:

పంజాబ్‌లోని ఓ పట్టణంలో నలుగురు స్నేహితులు ఇంగ్లండ్ వెళ్లాలని కలలు కంటారు. మను (తాప్సీ), సుఖి సింగ్ (విక్కీ కౌశల్), బగ్గు (విక్రమ్ కొచ్చర్) మరియు బల్లి (అనిల్ గ్రోవర్) అందరూ ఇంగ్లండ్ వెళ్లాలనుకుంటున్నారు, కానీ వీసాలు లేవు, టిక్కెట్లు కొనడానికి డబ్బు లేదు మరియు వారు చేయరు. ఇంగ్లీష్ మాట్లాడరు. ఆ సమయంలో, హార్డీ సింగ్ (షారూఖ్ ఖాన్) అనే సైనికుడు తన ప్రాణాలను కాపాడిన వ్యక్తిని వెతుకుతూ గ్రామానికి వస్తాడు, ఆ వ్యక్తి మను సోదరుడని తెలుసుకుని, ఈ నలుగురిని ఇంగ్లండ్‌కు పంపే బాధ్యత తీసుకుంటాడు. అందరూ అదే పట్టణంలో ఇంగ్లీష్ బోధించే వ్యక్తి (బొమ్మన్ ఇరానీ)తో తరగతికి వెళతారు. కానీ వారికి ఇంగ్లీషు సరిగా రాకపోవడంతో ఇంగ్లండ్ వెళ్లేందుకు వీసాలు రావడం లేదు. అప్పుడు హార్డీ సింగ్ ఏం చేసాడు, వాళ్ళని ఇంగ్లండ్ కి ఎలా తీసుకెళ్ళాడు, అక్కడ వాళ్ళు ఏమయ్యారు, చివరకు వాళ్ళంతా ఏ నిర్ణయం తీసుకున్నారు? ఇవన్నీ తెలియాలంటే ‘డుంకీ’ సినిమా చూడాల్సిందే! (డంకీ సినిమా సమీక్ష)

విశ్లేషణ:

దర్శకుడు రాజ్‌కుమార్ హిరానీ ఇంతకుముందు చిత్రాలతో ప్రేక్షకుల హృదయాలను గెలుచుకున్న తెలివైన దర్శకుడు. ‘మున్నాభాయ్ ఎంబీబీఎస్’, ‘లగే రహే మున్నాభాయ్’, ‘త్రీ ఇడియట్స్’, ‘పీకే’, ‘సంజు’ వైవిధ్యంతో కూడిన మంచి సినిమాలు. రాజ్‌కుమార్ హిరానీ వీటన్నింటిలో చాలా ఎమోషన్స్‌ని చూపించడంతోపాటు, అంతర్లీనంగా ఉన్న దేశభక్తిని కూడా తెలియజేస్తాడు మరియు తనదైన శైలిలో భావోద్వేగాలను బాగా అలరించాడు. అందుకే తన స్పెషాలిటీని పొందాడు, తన అప్ కమింగ్ మూవీ అంటే ప్రేక్షకుల్లో చాలా ఆసక్తి. బాలీవుడ్‌లో దర్శకుడిగా ఈ ‘డుంకీ’తో ఆరు సినిమాలే చేసినా వాటి తాలూకూ ప్రభావం చాలా ఎక్కువ. రాజ్‌కుమార్‌ సినిమాలతో తనదైన ముద్ర వేశారు.

ఇప్పుడు ఈ ‘డుంకీ’లో పంజాబ్‌లోని ఓ గ్రామానికి చెందిన నలుగురు కుర్రాళ్లు 95వ దశకంలో డబ్బు సంపాదించి తమ జీవితాలను మెరుగుపరచుకోవాలని లండన్‌కు వెళ్లాలని కలలు కంటున్నారు. అయితే అందుకు వీసా కావాలి, ఇంగ్లీషు తెలుసుకోవాలి, కొన్ని పరీక్షలు రాయాలి, ఇలా ఎన్నో కష్టాలు పడాలి. అయితే ఇంగ్లీషు రాని, డబ్బు లేని ఈ నలుగురు లండన్ వెళ్లాలని నిర్ణయించుకున్నారు. హార్ది సింగ్ అనే మాజీ సైనికుడు అతనికి సహాయం చేస్తాడు. కానీ ఇక్కడ దర్శకుడు రాజ్ కుమార్ వీసా కోసం ఆ నలుగురు పడే బాధలు, కష్టాలు అన్నీ వినోదాత్మకంగా చూపించారు. ఇందులో అనేక భావోద్వేగాలు కూడా ఉంటాయి. 30 ఏళ్ల కిందట విదేశాలకు వెళ్లాలంటే చాలా కష్టాలు పడాల్సి వచ్చిందనీ, అక్కడ వారి జీవితాలు మొదట్లో చాలా దుర్భరంగా ఉండేవని, అదంతా బాగా చూపించగలిగాడు దర్శకుడు. వెళ్లిన తర్వాత వారి జీవితం, జీవితం బాగుపడినా పర్వాలేదు, అంతే కాకుండా దేశం, ఊరు, భూమి వదిలి ఎంత దూరం వెళ్లినా వారి మనసు ఇక్కడే ఉంటుంది. మాతృభూమి, దేశభక్తి ఇలా అన్ని అంశాలనూ తనదైన శైలిలో చూపించిన రాజ్ కుమార్ సినిమా ‘డంకి’.. ఇప్పుడు విదేశాలకు వెళ్లిపోతున్న యువతకు సందేశాత్మకంగా నిలుస్తుంది.

Dunki.jpg

అయితే దొంగచాటుగా లండన్ తీసుకెళ్లే పద్ధతిని బాగానే చూపించారు కానీ 25 ఏళ్ల తర్వాత ఇండియాకి రావడానికి అదే రూట్ ని ఎంచుకుని ఆ విధంగా చూపించిన కొన్ని సన్నివేశాలు కాస్త సాగదీసి సినిమాటిక్ గా అనిపిస్తాయి. ఫస్ట్ హాఫ్ కూడా ఎంటర్ టైనింగ్, ఎమోషనల్ సీన్స్ తో సాగుతుంది. సెకండాఫ్ లోనే కాస్త సాగదీసినప్పటికీ అక్కడక్కడ ఎమోషనల్ సీన్స్, దేశభక్తి కలగలిపింది. దర్శకుడు రాజ్ కుమార్ తాను కోరుకున్న సందేశాన్ని ఈ సినిమాతో చూపించాడనే అనుకోవాలి. ఇంగ్లండ్, అమెరికా లాంటి దేశాలకు వెళ్లాలంటే ఇంగ్లీషు నేర్చుకుని ఎన్నో పరీక్షలు రాయాలి కానీ, ఇండియా వచ్చేవాళ్లు హిందీ నేర్చుకోవాల్సిన అవసరం లేదా? కానీ అలా జరగడం లేదు. విదేశాలకు చెందిన వారు భారతదేశంలో జీవించగలిగినప్పుడు, భారతదేశ పౌరులు వేరే దేశానికి వెళ్లడానికి ఇన్ని పరీక్షలు ఎందుకు?

140 ఏళ్ల క్రితం వేరే దేశానికి వెళ్లాలంటే ఎలాంటి పరీక్షలు, అడ్డంకులు ఉండేవి కావు కానీ ఇప్పుడు ఎన్నో అడ్డంకులు, ఎన్నో పరీక్షలు, మరెన్నో అడ్డంకులు. చాలా వరకు వెళ్ళాలి, కానీ ఇవన్నీ అవసరమా? మాతృదేశంలో చదువుకుని, ఇక్కడే పని చేస్తూ, సొంత మనుషుల మధ్య జీవితాన్ని ఎంజాయ్ చేస్తూ, ఏదో ఒక పని కోసం పరాయి దేశానికి వెళ్లి, అక్కడ ఒంటరిగా ఉంటూ కేవలం డబ్బు సంపాదన కోసమే అన్న తృప్తి మనసులో ఉంది. దాని గురించి? ఇలాంటి ఎన్నో ప్రశ్నలను ఈ సినిమా ద్వారా ప్రేక్షకులకు అడిగాడు దర్శకుడు రాజ్ కుమార్.

నటీనటుల విషయానికి వస్తే, షారుక్ ఖాన్ రెండు విభిన్న పాత్రల్లో కనిపించనున్నారు. ఒకటి యువకుడి పాత్ర కాగా మరొకటి ముసలి పాత్ర. రెండు పాత్రల్లోనూ తన నటనకు ప్రేక్షకులు ఫిదా అయ్యారనే చెప్పాలి. ఎమోషన్స్ బాగా వ్యక్తీకరించారు. ‘పఠాన్‌’, ‘జవాన్‌’ వంటి యాక్షన్‌ చిత్రాల తర్వాత షారుఖ్‌ ఇలాంటి ఎమోషనల్‌, ఎంటర్‌టైనింగ్‌ సినిమా చేయడం నిజంగా అభినందనీయం. ఇది తాప్సీకి మంచి సినిమా అవుతుందనడంలో సందేహం లేదు. మంచి నటి అని ఈ సినిమాతో మరోసారి నిరూపించుకుంది. విక్కీ కౌశల్ మంచి పాత్రలో కనిపించి, ఆ పాత్రను ప్రేక్షకులకు గుర్తుండిపోయేలా చేశాడు. బొమ్మన్ ఇరానీ తనదైన శైలిలో నటించాడు. అలాగే మిగతా క్యారెక్టర్స్ అన్నీ బాగానే చేసారు. పాటలు, సంగీతం బాగున్నాయి.

dunki.jpg

చివరగా ‘డంకి’ సినిమా దేశభక్తి గురించి, కేవలం డబ్బు కోసం విదేశాలకు వెళ్లిన ఆనందంతో పోలిస్తే మాతృభూమిలో కుటుంబంతో కలిసి జీవించడం వల్ల కలిగే ఆనందం ఏమీ లేదని దర్శకుడు రాజ్ కుమార్ పరోక్షంగా చెప్పారు. ఆయన గత చిత్రాల్లాగే ఇది కూడా మంచి సందేశం ఉన్న సినిమా. ఆ సందేశాన్ని వినోదాత్మకంగా, భావోద్వేగంగా చెప్పగలిగాడు. ముఖ్యంగా సెకండాఫ్‌లో అక్కడక్కడా చాలా సన్నివేశాలు చాలా స్లోగా సాగినట్లు తెలుస్తోంది. అయితే తప్పక చూడాల్సిన సినిమా. మరి ఈ సినిమా షారుఖ్‌కి ​​మరో హిట్‌ ఇస్తుందో.. లేక బస్టాండ్‌ అవుతుందో.. మరి కొన్ని రోజులు ఆగాల్సిందే.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 21, 2023 | 01:23 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *