సెన్సెక్స్ @: 72000

ఎద్దుతో మార్కెట్‌లో రికార్డు స్థాయికి చేరుకుంది

మార్కెట్ క్యాప్ రూ.2.5 లక్షల కోట్లు పెరిగింది

నాలుగు రోజుల్లో 11.11 లక్షల కోట్లు పెరిగింది

ముంబై: ఈక్విటీ మార్కెట్‌లో ర్యాలీ విరామం లేకుండా కొనసాగుతోంది. వరుసగా నాలుగో రోజు ఎద్దులు రెచ్చిపోయాయి. విస్తృత కొనుగోళ్ల మద్దతుతో సెన్సెక్స్ మరియు నిఫ్టీ చరిత్రాత్మక గరిష్టాలను తాకాయి. బుధవారం సెన్సెక్స్ 701.63 పాయింట్ల లాభంతో 72038.43 వద్ద ముగియగా, నిఫ్టీ 213.40 పాయింట్ల లాభంతో 21654.75 వద్ద ముగిసింది. ఇంట్రా-డేలో సెన్సెక్స్ 72119.85 పాయింట్లు, నిఫ్టీ 21675.75 పాయింట్లను తాకాయి. దీంతో బుధవారం ఒక్కరోజే బీఎస్ఈలో లిస్టెడ్ కంపెనీల షేర్ల మార్కెట్ విలువ రూ.2.5 లక్షల కోట్లు పెరిగి రూ.361.41 లక్షల కోట్ల సరికొత్త రికార్డుకు చేరింది. గత నాలుగు రోజుల ర్యాలీని పరిశీలిస్తే.. ఇన్వెస్టర్ల పెట్టుబడుల విలువ రూ.11.11 లక్షల కోట్లు పెరిగింది.

ఎందుకు బిగ్గరగా?

బ్యాంకింగ్ షేర్లు: నిన్నటి వరకు స్తబ్దుగా ఉన్న బ్యాంకింగ్ స్టాక్స్ బుధవారం ర్యాలీలో చురుగ్గా పాల్గొన్నాయి. దీంతో బ్యాంక్ నిఫ్టీ 1.17 శాతం లాభంతో 48,282 వద్ద ఆల్ టైమ్ హై వద్ద ముగిసింది. గురువారం కూడా ఇదే ట్రెండ్ కొనసాగితే బ్యాంక్ నిఫ్టీ 49,000 కీలక మైలు దాటుతుందని అంచనా. బుధవారం నాటి ర్యాలీలో ప్రభుత్వ రంగ బ్యాంకుల షేర్లు రెండు శాతం పెరిగాయి. పీఎన్‌బీ, బ్యాంక్ ఆఫ్ బరోడా షేర్లు మూడు నుంచి నాలుగు శాతం లాభంతో ముగిశాయి.

ఎర్ర సముద్రపు దాడులపై ఓదార్పు: హౌతీ ఉగ్రవాదుల దాడులను ఎదుర్కొనేందుకు భారత్, అమెరికా సహా పలు దేశాలు ఎర్ర సముద్రంలో తమ నౌకాదళాలను మోహరిస్తున్నాయి. దీంతో ఎర్ర సముద్రం ప్రాంతం నుంచి మళ్లీ ప్రధాన షిప్పింగ్ కంపెనీలు సరుకు రవాణా చేయడం ప్రారంభించాయి. ఈ వార్త మార్కెట్ సెంటిమెంట్‌ను కూడా పెంచింది.

ముడి చమురు ధర: బ్రెంట్ క్రూడాయిల్ ధర బ్యారెల్‌కు $80 వద్ద స్థిరంగా ఉండడం కూడా భారత మార్కెట్‌కు సహాయపడుతోంది. ఇదే ధర కొనసాగితే ద్రవ్యలోటు, మూలధన ఖాతా లోటు (సీఏడీ) అదుపులో ఉంటాయని అంచనా.

సాంకేతిక అంశాలు: 21,500 వద్ద, నిఫ్టీ పెద్ద ‘పుట్లను’ చూస్తోంది. ఆర్‌ఎస్‌ఐ సూచీల ప్రకారం నిఫ్టీ మరింత బుల్లిష్‌గా కనిపిస్తోంది. 21,500 స్థాయిని దాటితే నిఫ్టీ 21,750-21,800 మధ్య ట్రేడవుతుందని సాంకేతిక విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. కరెక్షన్ విషయంలో, నిఫ్టీ 21,500 వద్ద గట్టి మద్దతును పొందవచ్చు.

IPOల ప్రసారం: డిసెంబరు నెల IPOలకు అనుకూలంగా ఉంది. ఈ నెలలో ఇప్పటివరకు 12 కంపెనీలు ఐపీఓల ద్వారా రూ.8931 కోట్లు సమీకరించాయి. 2021లో 11 కంపెనీలు సేకరించిన 9534 కోట్లు డిసెంబర్‌లో ఇప్పటి వరకు ఒక రికార్డు.

ఫెడ్ ఉద్దీపన

అమెరికా సెంట్రల్ బ్యాంక్ ‘ఫెడరల్ రిజర్వ్’ వచ్చే ఏడాది మార్చిలోపు వడ్డీరేట్లను తగ్గించనుందన్న వార్త ప్రపంచ వ్యాప్తంగా మార్కెట్లకు ఊతమిచ్చింది. దీంతో జపాన్‌కు చెందిన నిక్కీ 1.15 శాతం, హాంకాంగ్ హాంగ్‌సెంగ్ 1.74 శాతం, లండన్ ఎఫ్‌టిఎస్‌ఇ-100 అర శాతం లాభంతో ముగిశాయి. వాల్ స్ట్రీట్ మంగళవారం కూడా మంచి లాభాలతో ముగియడం దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ కు తోడ్పడింది.

శాంతా క్లాజ్ ర్యాలీ ప్రభావం

ప్రస్తుతం మార్కెట్లో ‘సెల్ చైనా, బై ఇండియా’ అనే నినాదం బలంగా వినిపిస్తోంది. దీంతో ఎఫ్ పీఐలు రెచ్చిపోయి భారత మార్కెట్ లో కొనుగోళ్లు చేస్తున్నారు. ఎన్‌ఎస్‌డిఎల్ డేటా ప్రకారం, డిసెంబర్ నెలలోనే ఎఫ్‌పిఐలు భారత మార్కెట్‌లో రూ.57,275 కోట్ల విలువైన షేర్లను కొనుగోలు చేశాయి. ఒకరోజు ఎఫ్‌పిఐలు విక్రయిస్తే, దేశీయ సంస్థాగత పెట్టుబడిదారులు లోటును భర్తీ చేస్తారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *