బియ్యం : బియ్యం ధరకు రెక్కలు… ఆందోళనలో ప్రజలు

బియ్యాన్ని ఎగుమతి చేయడాన్ని నిషేధిస్తూ భారత ప్రభుత్వం ఉత్తర్వులు జారీ చేసిన తర్వాత మనదేశంతో పాటు ప్రపంచంలోనూ బియ్యం ధరలు అనూహ్యంగా పెరిగాయి. రోజురోజుకు బియ్యం ధర పెరుగుతుండడంతో బహిరంగ మార్కెట్‌లో బియ్యం కొనలేక పేదలు నానా అవస్థలు పడుతున్నారు.

బియ్యం : బియ్యం ధరకు రెక్కలు... ఆందోళనలో ప్రజలు

అన్నం

బియ్యం: బియ్యం ఎగుమతిపై నిషేధం విధిస్తూ భారత ప్రభుత్వం ఉత్తర్వులు జారీ చేయడంతో మనదేశంతో పాటు ప్రపంచంలోనే బియ్యం ధరలు అనూహ్యంగా పెరిగాయి. బియ్యం ధరలు రోజురోజుకు పెరిగిపోతుండడంతో బహిరంగ మార్కెట్‌లో బియ్యం కొనలేక పేదలు నానా అవస్థలు పడుతున్నారు. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో కిలో బియ్యం రకాన్ని బట్టి 45 రూపాయల నుంచి 70 రూపాయల వరకు పలుకుతోంది. గత ఏడాది కాలంగా బియ్యం ధర అనూహ్యంగా పెరగడంతో ప్రజలపై భారం పడుతోంది.

ఇంకా చదవండి: డొనాల్డ్ ట్రంప్: మైనే రాష్ట్ర ఎన్నికల అధికారి అమెరికా అధ్యక్ష ఎన్నికల్లో డొనాల్డ్ ట్రంప్‌పై అనర్హత వేటు వేశారు

పెరిగిన బియ్యం ధరలను తగ్గిస్తూ కేంద్రం ఉత్తర్వులు జారీ చేసినా ఫలితం లేకుండా పోయింది. బహిరంగ మార్కెట్‌లో బియ్యాన్ని విక్రయించేందుకు ఫుడ్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా రంగంలోకి దిగింది. ఎఫ్‌సీఐ కిలో బియ్యం ధర రూ.29గా నిర్ణయించింది. అయితే ఎఫ్‌సీఐ బియ్యాన్ని కొనుగోలు చేసేందుకు వ్యాపారులు ముందుకు రావడం లేదు.

ఇంకా చదవండి: పెట్రోల్-డీజిల్ ధరలు: లోక్‌సభ ఎన్నికల నేపథ్యంలో పెట్రోల్ ధర తగ్గింపు? మోదీ ప్రభుత్వ పథకం

ప్రపంచంలోనే బియ్యం ఎగుమతిలో భారతదేశం అగ్రగామిగా ఉంది. దేశంలో వాతావరణ పరిస్థితులు, పంట లభ్యత తగ్గడం వల్ల వరి దిగుబడి కూడా పడిపోయింది. దీంతో బియ్యం ధరలు పెరిగాయి. ఖరీఫ్ సీజన్‌లో కొత్త బియ్యం అందుబాటులోకి వచ్చినా వాటి ధరలు మాత్రం తగ్గడం లేదు. ఈ ఏడాది వరి విస్తీర్ణం పెరిగినప్పటికీ వర్షాలు తగ్గుముఖం పట్టడంతో పంట దిగుబడి తగ్గింది.

ఇంకా చదవండి: అయోధ్య కొత్త విమానాశ్రయం: అయోధ్య అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయానికి మహర్షి వాల్మీకి పేరు పెట్టారు

పెరిగిన ఉష్ణోగ్రత, తక్కువ వర్షపాతం మరియు నేల కోతకు వరి దిగుబడి తగ్గింది. గతేడాదితో పోలిస్తే ఈ ఏడాది వరి ఉత్పత్తి గణనీయంగా తగ్గింది. వర్షాభావ పరిస్థితులు, వరదల కారణంగా దిగుబడి తగ్గి రైతులు తీవ్రంగా నష్టపోయారు. వరి పంటకు వివిధ తెగుళ్ల కారణంగా ధాన్యం దిగుబడి కూడా తగ్గుతుంది.

భారత్ బియ్యం కిలో రూ.25… కేంద్రం చర్యలు

పెరుగుతున్న బియ్యం ధరలను ఎదుర్కొనేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం భారత్ రైస్ పేరుతో బియ్యాన్ని విక్రయించాలని నిర్ణయించింది. సామాన్యులకు కిలో బియ్యాన్ని రూ.25కి విక్రయించేందుకు కేంద్రం సన్నాహాలు చేస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *