బడ్జెట్ 2024: బడ్జెట్ బ్రీఫ్‌కేస్ ఎరుపు రంగులో ఎందుకు ఉంది?

మేము కేంద్ర బడ్జెట్ గురించి ఆలోచించినప్పుడు, మనకు కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి, దాని తర్వాత బ్రీఫ్‌కేస్ గుర్తుకు వస్తాయి. దేశ ఆర్థిక వ్య వ స్థ మొత్తం ఆ బ్రీఫ్ కేస్ లోనే ఉంద ని అంటున్నారు. అయితే గత బడ్జెట్‌లో ప్రవేశపెట్టిన బ్రీఫ్‌కేస్ సిస్టమ్ నుంచి ప్రస్తుత ట్యాబ్ స్థాయికి ఎలా వచ్చింది. ఇప్పుడు దాని విషయాలను చూద్దాం. కేంద్ర బడ్జెట్ 2024 ఫిబ్రవరి 1న సమర్పించబడుతుంది. ప్రతి సంవత్సరం దేశ ఆర్థిక మంత్రి ఈ బడ్జెట్‌ను సమర్పిస్తారు. ప్రస్తుతం మన దేశ ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ ఈ ఏడాది ఆరోసారి బడ్జెట్‌ను ప్రవేశపెట్టనున్నారు. ఈ బడ్జెట్ ద్వారా, దేశ ఆర్థిక మంత్రి ఒక ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించిన లెక్కలు మరియు అంచనాలను ప్రకటిస్తారు. అయితే స్వాతంత్య్రానికి పూర్వం నుంచి బడ్జెట్‌ను ప్రవేశపెట్టే సంప్రదాయం నేటికీ కొనసాగుతోంది.

కానీ బడ్జెట్ పత్రాలను ఉంచడం కోసం బ్రీఫ్‌కేస్‌తో ఎప్పటికప్పుడు వివిధ ప్రయోగాలు జరిగాయి. ఇది క్రమంగా బ్రీఫ్‌కేస్ నుండి బ్యాగ్‌కు ఆపై బ్యాగ్ నుండి లెడ్జర్‌కు లెడ్జర్‌కు ట్యాబ్‌కు రూపాంతరం చెందింది. దీని డిజైన్ మారింది. కానీ రంగు ఎరుపు. అసలు బడ్జెట్ బ్రీఫ్‌కేస్ బ్యాగ్ లేదా లెడ్జర్‌కి ఎరుపు రంగుకు సంబంధం ఏమిటో ఇప్పుడు చూద్దాం. 1860లో, బడ్జెట్ బ్రీఫ్‌కేస్ మొదట ఎరుపు రంగులో ఉపయోగించబడింది.

ఆ సమయంలో బ్రిటీష్ ఛాన్సలర్ గ్లాడ్‌స్టోన్ ఆర్థిక పత్రాలను తీసుకెళ్లడానికి ప్రత్యేక బ్యాగ్‌ను సిద్ధం చేశాడు. చెక్క పెట్టెకి ఎర్రటి తోలు వాడాడు. దానిపై బ్రిటిష్ రాణి మోనోగ్రామ్ చెక్కబడి ఉంది. లెదర్ బ్యాగ్‌కి గ్లాడ్‌స్టోన్ బాక్స్ అని పేరు పెట్టారు. ఆ సమయంలో రెడ్ బాక్స్ ప్రజల దృష్టిని ఆకర్షించింది. ఆ తర్వాత అతని ప్రయోగం చాలా మందికి నచ్చింది. దీని తర్వాత క్రమంగా బడ్జెట్ బ్రీఫ్‌కేస్‌లు లేదా బ్యాగ్‌ల కోసం ఎరుపు రంగును ఉపయోగించడం ప్రారంభించారు. ఎరుపు రంగును ఇష్టపడటానికి ఒక కారణం ఏమిటంటే, ఈ రంగు చాలా దూరం నుండి ప్రజల దృష్టిని ఆకర్షిస్తుంది. ఇది కాకుండా, ఆ బ్యాగ్‌లో ముఖ్యమైన పత్రాలు ఉన్నాయని సూచికగా విస్తృతంగా ఉపయోగిస్తారు.

మరిన్ని తాజా వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి: బడ్జెట్ 2024: బడ్జెట్ కూడా ప్రవేశపెట్టిన ప్రధాని..ఈ విషయాలు మీకు తెలుసా?

ఇకపై బడ్జెట్ బ్రీఫ్‌కేస్ లేదా బ్యాగ్ ఎప్పుడూ ఎరుపు రంగులో ఉండదు. స్వాతంత్య్రానంతరం అందులో ఎప్పటికప్పుడు అనేక ప్రయోగాలు జరిగాయి. స్వాతంత్ర్యం తర్వాత మొదటి బడ్జెట్‌ను మొదటి ఆర్థిక మంత్రి షణ్ముఖం శెట్టి నవంబర్ 26, 1947న సమర్పించారు. బ్రిటీష్ సంప్రదాయాన్ని కొనసాగిస్తూ, అతను ఎర్రటి తోలు బ్రీఫ్‌కేస్‌ను ఉపయోగించాడు. 1958లో, దేశ ప్రధాని పండిట్ జవహర్ లాల్ నెహ్రూ ఎరుపు రంగు బ్రీఫ్‌కేస్‌కు బదులుగా నల్లటి బ్రీఫ్‌కేస్‌లో బడ్జెట్‌ను సమర్పించారు.

ఆ తర్వాత 1991లో మన్మోహన్‌ సింగ్‌ బడ్జెట్‌ ప్రవేశపెట్టినప్పుడు బ్యాగ్‌ రంగును ఎరుపు రంగులోకి మార్చారు. దీని తరువాత, 1998-99 సమయంలో, యశ్వంత్ సింగ్ నల్లటి బకిల్స్ మరియు పట్టీలతో కూడిన బ్యాగ్‌లో బడ్జెట్‌ను సమర్పించారు. ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ మోదీ ప్రభుత్వం మొదటి బడ్జెట్‌ను సమర్పించినప్పుడు, ఆమె లెదర్ బ్రీఫ్‌కేస్ లేదా బ్యాగ్ సంప్రదాయానికి స్వస్తి పలికి బడ్జెట్ పత్రాలను ఎరుపు లెడ్జర్‌లో తీసుకొచ్చారు. ఆ తర్వాత నిర్మలా సీతారామన్ రెడ్ స్లీవ్‌లో ట్యాబ్లెట్‌ని తీసుకుని మొదటిసారి పేపర్‌లెస్ బడ్జెట్ 2021ని చదివారు. అయితే ట్యాబ్లెట్ మేడ్ ఇన్ ఇండియా డివైజ్.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 26, 2024 | 11:21 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *